Escolar Documentos
Profissional Documentos
Cultura Documentos
Hilario
BSRT-1
LESSON 1 (handout 1)
BSRT-1
Prosesong Sikolohikal
Bawat tao ay may kani-kaniyang interpretasyon sa kanilang mundong ginagalawan
at ito ay nakabatay sa sarili nilang pag-iisip at mga karanasan.
Interaktibong Proseso
Teoryang Bottom Up Teoryang Top Down
Teoryang Interaktiv
TEORYANG BOTTOM UP
Tradisyunal na pananaw sa pagbasa
Impluwensya ng teoryang behaviorist
BSRT-1
TEORYANG BOTTOM UP
Komprehensyon ng Teksto Pagbasa sa Kabuuan ng Teksto Pagbasa sa mga Talata
Pagbasa sa mga Pangungusap Pagbasa sa mga Salita Pagbasa ng mga Letra
TEORYANG BOTTOM UP (nababatay sa teksto)
Ang taong sumasang-ayon sa pananaw ng bottom up ay naniniwala na ang pagbasa
ay ang pagkilala ng mga salita, ang teksto ang pinakamahalagang salik sa pagbasa
~Badayos (1999)
TEORYANG BOTTOM UP (nababatay sa teksto)
Ang pag-unawa ay nagsisimula sa pagkilala sa mga letra patungo sa pagbasa sa
mga salita, pangungusap at talata hanggang sa kabuuan ng teksto upang
magkaroon ng komprehensyon.
TEORYANG TOP DOWN
Mga Kaalaman at Karanasan
Mga Layunin sa Pagbasa
Komprehensiyon ng Teksto
TEORYANG TOP DOWN (nababatay sa mambabasa)
Ang gawaing pagbasa ay nagsisimula sa mambabasa na bumubuo ng mga
haypoteses o prediksyon hinggil sa materyal, gamit ang mga visual clues na nasa
materyal upang malaman kung ang mga ito ay kailangan
(Walberg, Hare, at Pulliam)
BSRT-1
(tatlong impormasyon~Badayos 1999) Impormasyong Semantika - Ito ang
pagpapakahulugan sa mga salita at pangungusap Impormasyong Sintaktik - Ito ay
tungkol sa pagkakaayos o kayarian ng wika Impormasyong Grapho-phonic - Ito ay
tungkol sa ugnayan ng mga letra (grapheme) at mga tunog (phonemes) ng wika
kasama rito ang impormasyon tungkol sa pagbaybay na naghuhudyat ng kahulugan
TEORYANG TOP DOWN
Si Liza, BYA, maganda, may-kaya sa buhay, mabait at talaga namang kinagigiliwan sa
Pamantasan ng AUF. Samantalang si Ruperto, pangulo ng Student Council, bukod sa
BYA ay siya pang palaging nagrerepresent sa pamantasan sa ibat ibang
kompetensyong halos palagi naman niyang napagwawagian, gwapo, matangkad,
hindi lamang may-kaya kung hindi sadyang kabilang sa isa sa mga pamilyang kilala
sa Angeles, napakabuti at sadyang mapagkumbaba. Kung bakit ba naman sa dinamidami ng magkakatagpo ay para namang masyadong nagkaroon ng pagkiling ang
Amang lumikha na ang dalawang ito ay pagtagpuinnaging magkaibigan at di
naglaon ay nag-ibigan nang lubusan.
TEORYANG INTERAKTIV
Mga Kaalaman at Karanasan Mga Layunin sa Pagbasa Komprehensyon ng Teksto
Pagbasa sa Kabuuan ng Teksto
Pagbasa sa mga Talata
Pagbasa sa mga Pangungusap
Pagbasa sa mga Salita
Pagbasa ng mga Letra
TEORYANG INTERAKTIV Higit na angkop ang kumbinasyon ng BU at TD
BSRT-1
BSRT-1
proseso-mga-teorya-at.html
http://www.answers.com/Q/Prosesong_sikolohikal_ng_pagbasa
https://www.scribd.com/archive/plans
Lesson 2 (HANDOUT 2)
Tekstong Akademiko
Ang tekstong akademiko ang tawag sa mga tekstong ginagamit sa pag-aaral ng
humanidades, agham panlipunan at agham pisikal. Taglay nito ang mga
terminolohiya, uri ng diskurso o pahayag, nilalaman ng teksto at ang mga
konseptong inilalahad. Ang tekstong akademiko ay may katangiang hindi tiyak
sapagkat nakabatay ito sa katanggapan ng mga kasapi ng lipunang akademiko.
Tekstong Propesyunal o Pandalubhasaan
BSRT-1
Ang tekstong propesyonal o pandalubhasaan ay nagsasaad ng talakay ukol sa
natatanging paksa at may kaugnayan sa propesyon ng manunulat. Naglalaman ito
ng batayang teorya at mga datos bilang ebidensya ng talakay, maging ang mga
bagong tuklas na datos na may kinalaman sa gawain ng manunulat. Masusing
pananaliksik at mahusay na pagpili ng salitang gagamitin ang kailangan dito. Ang
tekstong propesyonal ay yaong mga teksto na nagdaan sa mabalasik na
pareresirts at ito ay para sa mga taong ang gustong pag aralan ay yaong mga
bagay na makakatulong upang maging malawak ang kanilang kaalaman gaya ng
mga abogasya at medisina dahil ito ay nakakatulong upang kanilang malaman
ang mga bagay na mga patunay o pinatutunayan ng mga akda. Halimbawa, ang
isang tao ay nakapagtapos ng Ph.D. at gumawa ng isang tesis batay kanyang
riserts tungkol sa makabagong pamamaraan ng pag-oopera ng pasyente.
BSRT-1
Mga Hulwaran ng Tekstong Ekspositori
a. Depinisyon- pagbibigay ng kahulugan sa mga salitang di-pamilyar na termino o
mga salitang bago sa pandinig.
b. Pag-iisa-isa o Enumerasyon- ito ay nauuri sa dalawa: simple at komplikadong
pag-iisa-isa na kung saan ay tinatalakay ang pangunahing paksa at pagtatalakay o
parang patalata.
c. Pagsusunod-sunod o Order- isang paraan ng pag-oorganisa ng isang tekstong
ekpositori. Ang paraang ito ay pagsusunod-sunod ng mga pangyayari sa isang
paksa upang higit na maunawaan ng mga mambabasa.
d. Paghahambing o Pagkontrast- ito ay isang teksti na nagbibigay diin sa
pagkakatulad ar pagkakaiba ng dalawa o higit pang tao, bagay, kaisipan, o ideya ng
isang pangyayari.
e. Problema o Solusyon- pagtalakay naman ito sa isa o ilang suliranin at paglalapat
ng kalutasan ang pukos ng hulwarang ito.
f. Sanhi at Bunga- ito ay tumatalakay sa mga kadahilanan ng isang bagay o
pangyayari at ang mga epekto.
2 URI NG ENUMERASYON:
SIMPLEpagtalakay sa pangunahing paksa
KOMPLIKADOpagtatalakay sa pamaraang patalata
Pagsusunod-sunod o Order
BSRT-1
2 URI:
1. Sikwensyal-Kronolohikal
a. Sikwensyal
- kinapapalooban ng serye
b. Kronolohikalang paksa nito ay mga tao o ano pa mang bagay na inilalahad sa isang paraan
batay sa isang tiyak na baryabol
2. Prosidyuralito ay tungkol sa isang serye ng mga gawain upang matamo ang inaasahang
hangganan o resulta
Paghahambing at Pagkokontrast
-ay isang tekstong nagbibigay-diin sa pagkakatulad at pagkakaiba ng dalawa o higit
pang tao, bagay kaisipan o ideya at maging ng pangyayari.
2 HULWARAN
:
1. Halinhinan (alternating)
- pagtalakay sa katangian
2. Isahan (block)
- magkasunod nag pagtataya sa katangian ng dalawang paksang pinaghahambing
at kinokontrast
Problema at Solusyon
Sanhi at Bunga
Sa hulawarang ito, tinatalakay ang mga kadahilanan ng isang bagay o pangyayari at
ang mga epekto nito.
HALIMBAWA:
A. simpleng pag-iisa-isa
Ang apat na makrong kassanayan:
-Pakikinig
BSRT-1
-Pagsasalita
-Pagbasa
-Pagsulat
B. Komplikadong Pag-iisa-isa
Mga pinagkuhanang Reference:
http://www.slideshare.net/IssaGo/pagbasa-35032918
https://prezi.com/e1k5u9blojup/pagbasa-at-pagsulat-sa-ibat-ibang-disiplina/
http://jaysonbsed1bfilipino.blogspot.com/2012/03/tekstong-ekspositori.html
Lesson 3 (handout 3)
BSRT-1
Sentro o pangunahing tema/pokus sa pagpapalawak ng ideya -ito ang batayan ng
mga detalyeng inilalahad sa isang teksto -kadalasay makikita sa unang talata
(implayd) at huling talata (konklusyon) ng tekstongekspositori
Suportang Ideya -mga mahahalagang kaisipan o mga susing salita na may
kaugnayan sa paksangpangungusap -tumutulong, nagpapalawak, nagbibigay linaw
sa paksang pangungusap -ito ang batayan ng paksang pangungusap batay sa kung
ano ang layunin ng teksto,
BSRT-1
- Alamin ang pagkakatulad
- Alamin ang pagkakaiba Mga Istratehiya - Anong iminumungkahi ng
awtor?
- Anong nabasa mo?
- Anong nais ipahayag? Paggawa ng Konklusyon paglinang ng konklusyon sa binasa
batay sa mga hinuha at paghahambing
pagkuha sa pagkakahulugan ng mga bagay Istratehiya - Anong pangkalahatang
ideya ang mabubuo ko? Mga istratehiya - sang-ayon ba ako o hindi? Bakit?
- Totoo, mabuti o makatarungan ba ang inilarawang kilos?
- Wasto ba ang impormasyong inilahad?
-Maayos ba at organisado ang mga talata? Writer's Guide and Index to English 1.
Depelopment ng mga ideya
2. Kalidad ng Tunog
3. Elementong Biswal
4. Mga Pangungusap
5. Mga Salita
6. Imahen
7. Tayutay
8. Alusyong Literari E. Tono at Mood Ang tono ay ang paraan ng manunulat upang
iparamdam ang kanyang nadarama samantalang ang mood ay ang damdaming
ipinadarama.
BSRT-1
Makikita ito sa mga salitang ginamit sa teksto at sa paraan ng pagkakaorganisa
nito.Pagtiyak sa Damdamin, Tono at Pananaw ng Teksto
Damdamin ng Teksto tumutukoy sa kung ano ang naging saloobin ng
mambabasa sa binasang teksto, maaaring saya/tuwa, lungkot, takot, galit,
pagkabahala at iba pa
Tono ng Teksto tumutukoy sa saloobin ng awtor sa paksang kanyang
tinatalakay, maaaring masaya, malungkot, seryoso, mapagbiro, mapangutya at iba pa
Pananaw ng Teksto tumutukoy sa punto de bistang ginamit ng awtor sa teksto,
1. unang panauhan ako, ko, akin, kita, tayo, natin, atin, kami, namin at amin
2. ikalawang panauhan ikaw, ka, mo, iyo, kayo, ninyo at inyo
3. ikatlong panauhan siya, niya, kanya, sila, nila at kanila
BSRT-1
BSRT-1
ipinahahayag bagama't may mga implayd na kahulugan sa pagitan ng mga salita,
pangungusap at talataan. Hindi ito dinidisklos ng manunulat at hinahayaang ang
mambabasa ang kusang makadiskubre hanggang sa tuluyang makapaghinuha o
makapanghula sa kalalabasan ng pangyayari.
May mga artikulo, salaysay, mensahe, kwetnro at iba pang kaugnay na uri na bitin at
sa palagay ng mambabasa ay hindi "buo" o "ganap" ang pagkakasulat, kaya
hinuhulaan ang maaaring kalabasan. Sa ganitong paraan ay nakapagpapalawak,
nakapag-iisip ang mambabasa at nakapagsasanay sa pagbibigay ng kongklusyon sa
pangyayari. HALIMBAWA NG PAGHIHINUHA AY:
- Baka
- Tila
- Wari
- Marahil
- Siguro
Halimbawa sa Pangungusap:
- Marahil totoo ang kanyang sinasabi.
- Si Maria ay tila maglalaba mamaya.
- Siguro may bagyong darating dahil makulimlim.
BSRT-1
BSRT-1
Lesson 4 (Handout4)
BSRT-1
Kahalagahan ng pagbuo ng Lagom at Konklusyon Ang lagom ay kailangan sa isang
pananaliksik o pag aaral upang mapagsama-sama ang mga nakalap na impormasyon mula
sa mga tao batay sa isang serbey o mula sa iba't ibang sanggunian. ito ay mahalaga at
hindi maaaring ihiwalay sa pag aaral sapagkat kung wala ito, hindi mapag iisa ang mga
paksa na magdudulot ng kalituhan para sa mga mambabasa. Higit na mauunawaan ng
mambabasa ang kabuuan ng paksa at magagamit rin ito ng iba pang mananaliksik na may
katulad na paksa.
Ang LAGOM ay kailangan sa isang pananaliksik o pag aaral upang mapagsama-sama ang
mga nakalap na impormasyon mula sa mga tao batay sa isang serbey o mula sa iba't ibang
sanggunian. ito ay mahalaga at hindi maaaring ihiwalay sa pag aaral sapagkat kung wala ito,
hindi mapag iisa ang mga paksa na magdudulot ng kalituhan para sa mga mambabasa.
Higit na mauunawaan ng mambabasa ang kabuuan ng paksa at magagamit rin ito ng iba
pang mananaliksik na may katulad na paksa.
BSRT-1
at napunta ang mga pasahero nito sa kanilang isla, Isang prinsepe kasama ang kanyang
mga katulong , napaibig ang prinsepe sa anak ni Prospero. Isang halimaw ang naging alipin
ni Prospero at nilinlang ang mga katulong sa balak na makaganti sa kanyang
amo.Napagalaman ni Prospero na kaaway pala niya ang ama ng prinsepe , sa huli di
nagwagi ang halimaw at pumayag ang salamangkero sa pagibig ng dalawa.
KONKLUSYON:
Matutong magpatawad sa mga taong nagkasala sa iyo
Masama ang maghiganti dahil wala itong nabubungang maganda
Matutong magparaya upang mapanatili ang kapayapaan
Kung mababasa ng mas masinsinan ang kwento marami pang konklusyon ang makikita.
Maganda ang kwento at pwedeng pagpulutan ng aral :) " & Ang pagbuo ng lagom at
konklusyon ay ginagamit din sa pananaliksik. Ang sumusunod ay mga nabuong lagom at
konklusyon sa pananaliksik papel ni Gng. Zendel M. Taruc na pinamagatang "IBAT IBANG
PAMAMARAAN NG PAGKONTROL NG PAGKAHAPO NG MGA MAG-AARAL SA UNANG
TAON NG UNIBERSIDAD NG SANTO TOMAS SA KOLEHIYO NG NARSING" Lagom: Sa mga
respondente, marami ang nagsasabing epektibo ang kanilang mga gawain sa pagbawas na
kanilang hapo (82%) habang ang iba naman ay nagsasabing hindi (15%). Kaunti lamang ang
nagsabing medyo epektibo lamang ang kanilang napiling gawain (3%).
Konklusyon: Mula sa pag-aaral, mapapansin na lahat ng mga mag-aaral ay nakakadama ng
pagkahapo. Ang mga estudyante ay nakakaranas ng problema lalung-lalo na sa aspeto ng
akademiks. Dahilan dito ang sabay-sabay na pangangailangan ng bawat sabjek at ang
kinakatakutan na cut-off. Mangilan-ilan lamang ang nakararanas ng pagkahapo sa
extracurricular activities.
BSRT-1
Lahat ng tao ay makararanas ng pagkahapo. Maaring ibat iba ang sanhi nito. Ngunit dapat
tayong matuto kung ano ang mga bagay na dapat bigyang pansin at magkaron ng
mabisang pamamahala ng oras. Huwag natin hayaan na tayo ay laging nakakaranas ng
pagkahapo sapagkat kapag ito ay lumala maaring maapektuhan ang ating kalusugan.
Paglutas ng Suliranin
BSRT-1
Pagkatapos bumasa nakakaimpluwensya sa saloobin at palagay hinggil sa mga bagaybagay.
Nakakatulong sa paglutas ng mga suliranin at pagtaas ng kalidad ng sangkatauhan.
Nakakaimpluwensya sa saloobin at palagay hinggil sa mga bagay-bagay.
Nakakatulong sa paglutas ng mga suliranin at pagtaas ng kalidad ng sangkatauhan. Ang
pagbasa ay isang sikolohikal o extension ng ating utak kinapapalooban ito ng 3 salik:
Pamilyar sa materyal na binabasa
Antas ng kahirapan ng binabasa
Layunin sa pagbasa Paghihinuha Pagkuha ng tyak na detalye Pagkuha ng kaisipan Pagtukoy
sa layunin ng akda Pagbubuod o lagom Pagtukoy sa katotohanan at opinyon Pagtukoy sa
istilo ng may-akda
Basahin at unawain ang pamagat at sab-seksyon ng teksto upang matukoy ang layunin nito.
Tingnan kung ang grap ay mayroong nakasaad na mga tala sa paligid, itaas o ibabang bahagi.
Tuklasin ang mga kahulugan nito batay sa legend.
1.
Mapa
ang mapa ay naglalarawan ng lokasyon, hugis at distansya. Ang mapa ay nagtuturo sa mga
palatandaan ng lokasyon ng isang lugar. Ito ay nakatutulong sa pagbibigay direksyon.
2.
Tsart
a. Tsart ng Organisasyon
b. Flow Tsart
BSRT-1
3.
Grap
Ang grap ay mauuri sa sumusunod: (a) larawang grap, (b) linyang grap, (c) bar grap, at (d)
bilog na grap.
BSRT-1
b.
Halimbawang pormat:
d.
paghahati-hati nito.
Halimbawang pormat:
BSRT-1
4.
Talahanayan (Table)