Escolar Documentos
Profissional Documentos
Cultura Documentos
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IV-A CALABARZON
Division of Laguna
PATNUBAY NG GURO
EDUKASYON SA
PAGPAPAKATAO 5
YUNIT I
Pananagutang Pansarili
at Mabuting Kasapi ng
Pamilya
Aralin 1
Layunin:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Media Literacy
Pamamaraan:
Kung ikaw ang bata sa kwento, susunod ka ba sa paalala ng iyong tatay ukol sa
balita niyang napakinggan. Ipaliwanag.
4. Pag-usapan ang kanilang mga kasagutan. Sa bahaging ito ng pagtatalaky, maging
sensitibo sa kanilang mga kasagutan.
5. Maaari din na magdagdag ang guro ng kaniyang karanasan tungkol sa kwento.
2. Gagawa ang guro ng dart board. Ditto ay ialalagay ng mag-aaral ang kaniyang sarili
sa pamamagitan ng paglalagay ng puso sa numero ng pagiging mapanuri niya bilang
mag-aaral sa mga balitang narinig sa radio, nababasa sa pahayagan o sa internet.
3. Ipaskil ang dart board ng mapanuring mag-aaral sa isang bahagi ng dingding bilang
lunsaran, pamantayan o paalaalang kaisipan sa klase. Sa gawaing tio, gabayan ang
mga mag-aaral sa mga ipinaskil na Gawain sa pader ng silid-paaralan. Nilalayon nito na
magkaroon ng pagbibigay-papuri at bukas na talakayan hinggil sa kanilang mga
reaksyon sa mga bagay na sinusuri. Magkaroon ng talakayan sa mga sagot ng mga
mag-aaral.
4. Bigyang-diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pangunawa. Ipaliwanang nang mahusay ang mensahe nito upang lubos na maisapuso ito ng
mga mag-aaral.
Aralin 2:
Layunin:
dyaryo
telebisyon
magasin
pelikula
radyo
internet
Integrasyon:
Pamamaraan:
Alamin Natin
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang tula n pinamagatang Mga Pinagkukunang
Impormasyon: Ating Suriin. Ihandaang mag-aaral sa pamantayan sa tamang
pagbabasa..
2. Ipasagot sa mga mag-aaral ang sumusunod na tanong:
a. Tungkol saan ang tulang inyong binasa?
b. Anu-ano ang pinagkukunang impormasyong nabanggit sa tula?
c. Anu-ano ang mga buting dulot ang mga ito sa atin? Di-mabuting dulot?
d. Paano mo masasabi na ikaw ay nagiging mapanuri sa maga balitang naririnig mo
sa radio o telebisyon at nababasa mo sa pahayagan? Ipaliwanag.
e. Itala ang iyong mga napanood sa telebisyon o internete. Paano ito nakaaapekto sa
iyong kaisipan at damdamin? Ipaliwanag.
3. Pag-usapan ang kanilang mga kasagutan. Sa bahaging ito ng pagtalakay, maging
sensitibo sa kanilang mga kasagutan. Hikayatin silang magbigay ng ibat-ibang sagot.
4. Maaring dagdagan at ibahagi ng guro ang kaniyang karanasan ukol sa tula.
Isagawa Natin
1. Ipagawa sa kwaderno ng mga mag-aaral ang Gawain 1 sa Isagawa Natin sa
Kagamitan ng Mag-aaral. Ipasulat sa loob ng kahon ang mga balitang kanilang
napakinggan sa radio at telebisyon o nabasa sa pahayagan. Ikategorya ito sa
Magandang Balita at Mapanghamong Balita. Ipaliwanag muna sa kanila ang
kahulugan ng Mabuti at Mapanghamong Balita.
2. Sa Gawain 2, pangkatin ang mga bata sa apat (4) na grupo. Magpatala ng mga
Isapuso Natin
Sa pagkilala ng kanilang nagawa, mapapansin n madaling maisusulat ng mga
mag-aaral
ang kaya nilang gawin. Ito ay nagpapahiwatig kung ang kanilang napanood/nabasa sa
pahayagan, radio, telebisyon at internet ay positibo o negatibo.
Subukin Natin
1. Ipasagot sa kwaderno ng mga mag-aaral ang Subukin Natin na nasa Kagamitan ng
mga Mag-aaral.
2. Pagkatapos masagutan ng mga mag-aaral ang Gawain, iwasto at pagnilayan ang
10
Aralin 3
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
AlaminNatin (Day 1)
11
3. Ipasagot ang mga tanong sa Alamin Natin na nasa Kagamitan ng Mag-aaral. Magkaroon
ng talakayan sa sagot ng mga mag-aaral.
Isagawa Natin(Day 2)
1. Ipasagot sa mga mag-aaral ang Gawain 1 sa Isagawa Natin sa Kagamitan ng Magaaral. Talakayin ang mga kasagutan. Subuking palabasin mula sa mga mag-aaral ang
kawilihan at positibong saloobin sa pag-aral.
2. Sa Gawain 2, tulungan ang mga mag-aaral na bumuo ng tatlong pangkat. Ibigay ang
panuto o sitwasyon at ipaliwanag ang gawain ng bawat pangkat. Bigyan ng sapat na
oras ang bawat pangkat na maisagawa ang gawain.
Sa bahaging ito, kinakailangan mong tulungan ang mga mag-aaral gamit ang karanasan
at kaalaman at ilapat ito sa pamamagitan ng dula-dulaan. Kakailanganing gamitin ng
mga mag-aaral ang kanilang creative thinking upang makabuo o makalikha ng isang
dula-dulaan, balitaan at rap. Ipatanghal ito sa klase.
3. Pagkatapos ng pagtatanghal maaring pagbigayin ang mga mag-aaral ng kanilang kurokuro tungkol sa nakitang dula-dulaan.
12
13
Aralin 4
Layunin:
Paksa/ Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
2.
Gamit ang Crossroads na nasa Kagamitan ng mga Mag-aaral, isaayos ang paunang
kaalaman sa pagkakaroon ng positibong saloobin sa pag-aaral at ang kaugnayan nito sa
iyong buhay. Sagutin muli ang tanong sa box sa ibaba. Isulat ang iyong sagot sa kahon
ng REVISED NA KAALAMAN
2. Pagkatapos masagutan ng mga mag-aaral ang Subukin Natin, muli itong iproseso.
Mahalagana maipakita ang kanilang pagninilay sa kanilang mga sagot.
3. Purihin ang mga mag-aaral sa pagtatapos ng aralin. Batiin sila at ipagmalaking sabihin
na maaari na silang mag-aral ng susunod na aralin.
Aralin 5
Layunin
Paksa/Pagpapahalaga
Pagkamatapat (Honesty)
Mga Kagamitan
Integrasyon
Pamamaraan
17
ng
kuwento nang ipinatawag ng guro ang mga magulang ng bata. Ipaunawa sa kanila na
ang pagtawag sa magulang ay hindi lamg kapag may kasalanan ka kundi pati na rin
kung may nagawang kabutihan ang mga anak.
1. Maaaring gawin ang unang gawain sa paraang oral na pagtatanong o maaari rin
naming pasulat.
2. Hingan ng saloobin o opinyon ang mga mag - aaral kung ano ang kanilang gagawin
sa mga sitwasyong ibinigay sa Gawain 1 ng Isagawa Natin sa Kagamitan ng Mag -aaral
para maipakita ang pagiging matapat.
Gawain 2
1. Pangkatin ang klase sa apat.
2. Magkaroon ng bahagian ng karanasan na nagpapakita ng pagiging matapat ang
bawat miyembro ng pangkat.
3. Papiliin ang bawat pangkat ng isang karanasan na iuulat sa klase gamit ang graphic
organizer na nasa Kagamitan ng Mag -aaral.
4. Magkaroon ng paglalagom sa gawain. Ipaliwanag sa mga mag - aaral na kailangang
maging matapat sa lahat ng pagkakataon saanman sila mapunta.
19
2. Gamit ang template sa Isabuhay Natin na nasa Kagamitan ng Mag - aaral, ang mga
mag -aaral ay magbibigay ng dalawang karanasan na nagpapatunay nay sila ay
matapat sa mga gawaing pampaaralan at sa lahat ng uri ng paggawa. Ipaliliwanag nila
kung paano nila ito ginawa. Gagawin nila ito sa bond paper.
Aralin 6
Layunin
Paksa/Pagpapahalaga
Pagkakaisa(Unity)
Mga Kagamitan
Integrasyon
Filipino-Sining ng Pakikipagtalastasan
Pamamaraan:
20
sagawa Natin(Day 2)
Gawain 1
A. Isang proyekto ang gagawin sa inyong paaralan. Itoy isang pagtatanghal upang kumita
ng salaping maitutulong sa mga mahihirap. Magpulong sa isang bahagi ng inyong silid
(Maaaring hatiin ang klase sa tatlong grupo). Sagutin ang mga tanong sa ibaba.
1. Ano ang una ninyong dapat pag-usapan tungkol sa proyekto?
2. Ano ang inyong plano para sa paglikha ng pondo na maitutulong sa mga mahihirap?
3. Ilang komite ang inyong bubuuin? Bakit?
4. Sinu-sino ang mamamahala ng bawat komite?
5. Isulat ang napag-usapan sa klase. Ano ang masasabi mo sa inyong napag-usapan?
Bakit?
Gawain 2
A. Sa isang construction paper(red), magpaguhit sa mga mag-aaral ng isang puso. Sa loob
nito ay gagawa sila ng isang sulat para sa isang taong alam mong nagpamalas ng
pakikiisa sa isang proyektong ginawa at natapos ng sama-sama.
21
Subukin Natin(Day 5)
Ipasagot sa kwaderno ng mga mag-aaral ang mga tanong sa Subukin Natin na nasa
Kagamitan ng Mag-aaral. Pasagutan din ang tseklis na makikita dito.
22
Aralin 7
Layunin:
Nakakapagpakita ng kawilihan sa
pagbabasa/pagsusuri ng mga
(ESP5PKP-If g - 33)
Aklat at magasin
Diyaryo
Telebisyon
Internet
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
23
2. Pagsumikapang maipadama sa mga mag-aaral ang kanilang mga naisin sa buhay na kaya
nilang gawin sa kanilang edad. Gamitin ang konsepto ng konstruktibismo kung saan gagamitin
ng mga mag-aaral ang kanilang mga karanasan para masagot ang tanong ng guro.
3. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong:
a. Anong mga gawain ang nagpapalawak ng isipan at karanasan ng isang tao?
b. May mga pagkakataon bang hindi ka naniwala mula sa iyong nabasa ?narinig ? O nakita
sa internet ?Bakit?
c. Anong kabutihan ang naidudulot ng pagbabasa ? Pakikinig o panonood ?
d. Paano mo masasabi na ikaw ay magiging mapanuri sa mga balitang naririnig mo sa radyo
o nababasa sa pahayagan? Ipaliwanag.
e. Sa iyong palagay ang pagiging mapanuring mananaliksik sa pagbabasa, pakikinig o
panonood ay makatutulong sa iyo bilang mag-aaral? Ipaliwanag.
4. Pag-usapan ang kanilang mga kasagutan. Sa bahaging ito ng pagtalakay, maging sensitibo
sa kanilang mga kasagutan.
24
Pangkatin sa apat ang klase. Pumili ang mag-aaral ng lider. Mula sa napakinggan, nabasa, at
napanood na balita tungkol sa resulta ng nakaraang HALALAN 2016
Ipakita ito sa klase sa pamamagitan ng :
Pangkat I Rap
Pangkat II News
Pangkat IV Debate
26
Aralin 8
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
mga mag-aaral na walapang lakas ng loob na ipakita ang kanilang kakayahan. Dapat
silang gabayan na makibahagi at huwag matakot gumanap sa naiatang na bahagi sa
kanila
2. Ipalabas ang palatuntunan sa klase
3. Pag-usapan ang isinagawang palatuntunan. Tulungan ang mga mag-aaral na tasahin
ang kanilang nagging partisipasyon sa isinagawang gawain. Dapat maikintal sa isipan
ng mga mag-aaral ng ginawa ay pagpapakita ng lakas ng loob.
4. Alamin ang nagging damdamin ng mga mag-aaral sa ginawa nilang pagganap sa
palatuntunan at hayaang ibahagi nila ito sa klase.
29
Aralin 9
Layunin:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
30
k
p
1.
G
W
Nakatakdang proyekto.
3
Paggawa ng hindi inuutusan.
4.Patnubayan ang mga mag-aaral na maisagawa ang Gawain 2,magpaplano ng isang
pagtatanghal.
5.Pangkatin ang mag-aaral sa tatlo
6.Bawat pangkat ay may pagtatanghal o palabas na gagawin batay sa sumusunod:
31
1.Araw ng sabado.Naglilinis ng kanal at kapaligiran ang inyong kapitbahay ano ang dapat mong
gawin?
2.Inatasan ng iyong guro ang inyong pangkat na magtanim ng mga halaman sa likod ng inyong
paaralan.Ngunit ang iyong kamag-aral ay naglalaro lamang.Ano ang iyong gagawin?
3.Ang inyong kapitbahay ay namamasukan sa isang pagawaan.Napansin mo na lagi siyang huli
sa pagpasok. Ano ang gagawin mo?
7. Gabayan ang mag-aaral sa kanilang Gawain.
8.Maglaan ng isang araw para sa Gawain 3.Matapos ang pagtatanghal alamin ang mga
kasagutan sa mga katanungan nakapaloob sa Gawain 3 sa kagamitan ng mag-aaral. Ang
kayan
Sa bahaging ito ,kailangan magamit ang teoryang social-interactive learning.Ipaalam sa magaaral na sila ay matututo sa pamamagitan ng pakikipag palitan ng kuro-kuro o
pakikipgtalakayan sa kanilang kapuwa mag-aaral.huwag kalimutang bigyan sila ng mga
pamamaraan kung paano isasagawa ang Gawain na hindi nakakaistorbo sa ibang pangkat.
32
4.Bigyan-diin ang tandaan natin.Ipabasa ito sa mag-aaral nang may pangunawa.Ipaliwag nang mahusay ang mensahe nito upang lubos na maisapuso ito ng
mag-aaral.
Isabuhay Natin (Day 4)
Ipagawa ang isabuhay natin sa kagamitan ng mag-aaral.
Ang bahaging ito ng talakayan ay dapat na pagpapalalim ng tinalakay na paksa
Ipabigkas
sa
mag-aaral
nang
malakas,may
sigla
at
may
damdamin
ang
tulang
pinamagatangMatapat na Paggawa.
Huwag itong hayaan matapos sa pamamagitan ng pagbigkas ng pagbigkas ng mga tula
ng mga mag-aaral.Isakatuparan ang proseso upng maintindihan at maikintal sa kaisipan ng
mga mag-aaral ang paksang tinalakay sa aralin.
Bubuo ng sariling pangako ang mga mag aal tungkol sapagiging matapat sa
paggawa.ipasulat ito sa kwaderno ng mga mag-aaral. Palabasin ang kahalagahan ng
pagtitiwala ng ibang tao at sa sariling kakayahan.
33
YUNIT II
Pakikipagkapwa - Tao
34
Aralin 1:
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga
Mga Kagamitan
Integrasyon
Pamamaraan
35
Inaasahan na sa gawaing ito, may nakahanda nang makukulay na papel na hugis puso.
Ipamigay ito sa bawat kasapi ng pangkat. Kaugnay nito, inaasahan din na nakapaghanda sila
ng pinalaking imahe sa kartolina ng tsart na nasa Kagamitan ng Mag-aaral.
1. Ipagawa ang Gawain sa Isapuso Natin na nasa Kagamitan ng Mag-aaral. Maaaring
magpatugtog ng isang malamyos na musika habang idinidikit ng mga mag-aaral ang
kanilang hawak na pusong papel sa kartolina na nasa pisara.
2. Ipabasa ang Tandaan Natin. Magdagdag ng paliwanag upang higit na maunawaan ng
mga mag-aaral ang aralin.
3. Balikan ang ginawa ng mga mag-aaral na nasa pisara. Tumawag ng ilang mag-aaral
upang magpaliwanag sa natapos na Gawain. Alamin ang magkakapareho at
magkakaibang sagot ng mga mag-aaral.
4. Buuin ang mga kaisipan na idinikit ng mga mag-aaral bilang pagtitibay sa kanilang
pangako. Pagnilayan ang tanong sa Kagamitan ng Mag-aaral pagkatapos ng Gawain.
5.
Bigyang-diin ang Tandaan Natin. Ipabasa sa bata nang sabay-sabay hanggang sa ito
ay maunawaan nila.
Bilang karagdagang gawain, maaaring atasan ang mga mag-aaral na magsaliksik ng iba
pang ginagawa ng ating pamahalaan upang matulungan ang mga taong biktima ng
kalamidad.
ARALIN 2
LAYUNIN:
Nakapagbibigay-alam sa kinauukulan tungkol sa kaguluhan, at iba pa
(pagmamalasakit sa kapwa na sinasaktan/kinukutya/binubully)
(EsP5P Iib 23)
PAKSA/PAGPAPAHALAGA: Pagmamalasakit sa kapwa (Concern for others)
38
INTEGRASYON:
PAMAMARAAN:
Alamin Natin
(Day 1)
1. Bago simulan ang araling ito ay mag papanood muna ng moral stories na nagpapakita
ng pagmamalasakit sa kapwa o larawang naglalarawan ng pagmamamalasakit ng tao
kanyang kapwa na sinasaktan, kinukutya o binubully.
2. Kuhanin ang kanilang mga opinyon o reaksyon sa kanilang napanood na video.
3. Bigyang daan ang mga bata na magbahagi ng kanilang sariling karanasan
tungkol sa
pagmamalasakit, pananakit, pagkutya at pambubully ng kanilang pamilya,
kaibigan
o kaklase.
Isagawa Natin
(Day 2)
(Day 2)
1. Ipasuri ang mga larawan sa Gawain I ng Isagawa Natin sa kagamitan ng mga mag-aa
Iugnay ang naging talakayan sa Alamin Natin sa mga ipinahiwatig ng mga
larawan.
Iugnay ang naging talakayan sa Alamin Natin sa mga ipinahihiwatig ng mga larawan
39
Isapuso Natin
(Day 3)
1. Itanong sa mga mag-aaral ang kanilang saloobin o damdamin kung sila ay
nakagagawa ng pagmamalasakit o pagdamay sa kanilang kapwa kung
maaari ay suriing sa mga bata ang hindi pa nakagagawa nito at tulungang
magawa din nila ang bagay na iyon.
2. Itanim sa isip ng mga mag-aaral na laging ang pagmamalasakit ay
ilalagay sa kanilang mga puso at isipan.
3. Pangkatin ang mga bata at ipagawa ang pangkatang gawain.
4. Ipabasa at bigyan ng paliwanag ang Tandaan Natin na tungkol sa
pagmamalasakit sa kapwa sa pamamagitan ng pagbibigay-alam
nito sa mga kinauukulan.
Isabuhay Natin
(Day 4)
( Day 4 )
1. Ang gagawin ng mga batang pagsasabuhay:
una - sa paaralan: hingiin ang gabay ng guro sa silid-aralan
maari ding lapitan ang taong higit na may kaalaman sa bagay na
40
ito,
ang guidance officer ng paaralan. Maaari din namang bumuo ng grupo
na siyang magiging tagapangsiwa.
pangalawa - magulang - ipag-bigay sa magulang ang nalalaman na masamang pangyayari.
pangatlo - sa ating mga barangay opisyal o mga kapulisan.
2. Maaaring magkaroon ng talaan ang mga bata ng kanilang naipaalam na
iba't-ibang kaso ng pagmamalasakit sa kapwa.
VIDEO CLIP - YOU TUBE - THE INSPIRATIONAL VIDEO EVERYONE SHOULD LIVE BY
AMAZING LIFE 247
Aralin 3
Layunin:
Kagamitan:
Paksa/Pagpapahalaga:
Pagkamagalang (Respectful)
41
Integrasyon:
Filipino
Pamamaraan:
Alamin Natin (Day 1)
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang kwentong
Dayuhan
2. Tulungan ang mga mag-aaral na unawain ang kuwento. Ipasagot sa kanilaang mga
tanong pagkatapos ng kuwento. Sa pamamagitan ng teoryangkontrukstibismo,
magbalik-tanaw sila sa kanilang mga nagging karanasan na katulad ng kuwento. Bigyan
sila ng pagkakataon na ibahagi sa klase angkanilang mga naging karanasan sa
paggalang sa mga dayuhan.
3. Maaring sabihin sa mga mag-aaral na bigyan ang mga tauhan ng paglalarawan batay
sa magandang pagpapahalaga na ipinakita nito.
pantomina. Kakailanganin silang gabayan at gamitin ang social learning na teorya sa tulong ng
guro sapagbibigay ng
maging maganda ang kakalabasan. Kakailanganing gamitin ng mga mag-aaral ang kanilang
creative thinking upang makalikha sila ng dula-dulaan,pagbabalita, pagkukwento at pantomina.
Ipatanghal ito sa klase.
3. Pagkatapos ng pag pagtatanghal ay iproseso ang kanilang ginawa at gamitanng
pamantayan o rubrics na makikitaan sa Kagamitan ng mag aaral.
4. Maaring pagbigayin ang mga mag-aaral ng iba pang paraan ng pagtanggap sa mga
dayuhan at mga katutubo.
43
Aralin 4
Layunin
Paksa/Pagpapahalaga
Mga Kagamitan
Integrasyon
Pamamaraan
1. Gamit ang kuwaderno ng mga mag aaral, pasagutan ang Subukin Natin sa
Kagamitan ng Mag aaral.
2. Hingan ng insights ang mga mag aaral hinggil sa natapos na aralin.
Layunin:
Paksa/ Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
47
c. Kung kayo ang nasa sitwasyon na di pinag-aaral ng magulang, ano ang iyong
mararamdaman? Ipaliwanag.
3. Hikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng kanilang mga kuro-kuro batay sa mga
tanong.
48
49
Aralin 6
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Pagkamagalang (Respectful)
Mga Kagamitan:
Integrasyon :
Pamamaraan
50
51
Aralin 7
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga :
Mga Kagamitan:
Integrasyon :
Filipino-sining ng pakikipagtalastasan
Pamamaraan
Gawain 2
1. Pangkatin ang klase sa apat.Papiliin ng lider ng bawat pangkat.
2. Ang bawat pangkat ay guguhit ng representasyon o simbolo kung paano Nasusukat
ang tunay na kailangan sa oras ng kagipitan.
3. Ipaliwanag ang ginawa ng bawat pangkat.
53
Isabuhay natin(Day 4)
1. Patnubayan ang klase sa pagbuo ng mga pinaghalo-halong titik para makabuo ng mga
magagandang katangian na nais mong gawin sa iyong sarili at sa iyong kaibigan.
2. Pag-usapan ang mga nabubuong mga katangian ng mga bata.
Aralin 8
54
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Pamamaraan
55
56
YUNIT III
57
Pagmamahsal sa Bansa
at Pakikibahagi sa
Pandaigdigang
Pagkakaisa
Aralin 1
Layunin:
Paksa/ Pagpapahalaga:
Pagkakaroon ng Disiplina
58
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Araling Panlipunan
Pamamaraan:
Layunin:
Paksa/ Pagpapahalaga:
Pagkakaroon ng Disiplina
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
60
Isagawa (Day 2)
1. Ipagawa sa mga mag-aaral ang Gawain 1 Tandaang ito ay isahang Gawain. Iproseso
ang mga kasagutan ng mga mag-aaral.
2. Ipagawa ang Gawain 2
a. Bumuo ng apat na pangjkat sa inyong klase. Maghanda amg bawat pangkat ng
dula-dulaang nagpapakita ng hung paano pakikiharapan ang mga dumarating sa
tahanan, paaralan, pamayanan at bansa. Bawat pangkat ay may kani-kaniyang
sitwasyon na isadula.
3. Gabayan ang mga mag-aaral. Sa pangkatang Gawain magkaroon ng disiplina ang
bawat grupo.
Isapuso Natin (Day 3)
1. Bago ipagawa ang Gawain sa Isapuso Natin na nasa kagamitan ng mag-aaral Ano
ang iyong gagawin kung may darating na panauhin sa inyong tahanan kung ikaw ay
nag-iisa? Gabayan ang mga mag-aaral sa pag-gawa ng Gawain, gayundin sa pagsagot
sa mga tanong.
2. Basahin at bigyang-diin ang Tandaan Natin, Ipabasa ito sa nga mag-aaral nang may
pang-unawa. Ipaliwanag nang mahusay ang mensahe nito upang lubos na maisapuso
ito ng mga mag-aaral.
Isabubay Natin (Day 4)
Ipagawa ang A at B sa kagamitan ng mag-aaral
Subukin Natin (Day 5)
Ipahanda sa mga mag-aaral ang papel na sagutan at ipasagot ang Subukin Natin sa
Kagamitan na Mag-aaral
61
Aralin 3
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Pananagutan
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
MAPEH, ICT
Pamamaraan:
62
May programa sa paaralan ni Rudy at nangangailangan ang kanilang guro ng batang aawit.
Si Rudy ay may talento sa pag-awit ngunit siya ay batang mahiyain. Kung ikaw si Rudy, ano
ang dapat niyang gawin? Bakit?
Aralin 4
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Pananagutan
Mga Kagamitan:
larawan
Integrasyon:
Araling Panlipunan
Pamamaraan:
64
kung hindi.
65
Aralin 5
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Sanggunian:
Integrasyon:
Pamamaraan:
66
67
68
Aralin 6
Layunin:
Paksa/pagpapahalaga:
Kasipagan at Pagmamalasakit
MgaKagamitan:
Integrasyon:
EPP ( Agrikultura)
Pamamaraan:
Gawain 2
1. Lumahok sa pangkat na sasabihin ng guro. Pumili ng lider. Bawat pangkat ay ilalaan
sa isang bahagi ng paaralan na dapat bigyan ng pansin ukol sa pagmamalasakit sa
kapaligiran at pakikiisa sa mga programang pangkapaligiran.
2. Gamit ang manila paper, gumawa ng plano kung paano ito mapapaganda. Iguhit ito
ng mangyroon ng plant box, mga nakatanim na halamang gulay o namumulaklak at
mga puno. Maglagay rin ng mga karatula ukol sa kalinisan ng kapaligiran.
3. Pipiliin ng guro ang may pinakamaganda ng plano.
Paalaala ng Guro:
Magbigay ng takdang aralin sa mga bata ukol sa mga kagamitang gagamitin sa Isapuso natin.
70
IsapusoNatin (Day3)
Para lalo pang mapalalim at maitimosadamdamin ng mga magaaralangkonseptonggustongbuuin ng pangkat,makatutulongnaipagawaangsumusunod:
1. Sabihin:
Ngayong araw ay nais kong maipakita ninyo sa akin ang malalim ninyong
intension namakatulong at makasunod sa mga ipinapatupad na alintuntunin sa
pangangalaga sa ating kapaligiran. Gagawa tayo ng isang artwork mula sa mga
kagamitang ipinadala ko sa inyo kahapon.
Itanong:
Anong bahagi ng katawan ang maraming nagagawa?
2. Sabihin:
Ang kamay, lalo na ang palad ay gagamitin natin sa ating artwork, pagbakat sa
isang buong bond paper. Berdeng watercolor lamang ang ating gagamitin.
Sasagisag ito sa inyong matinding hangarin na mapangalagaan ang kapaligran.
Pagkatapos na ninyong magawa ito at habang pinatutuyo ninyo ang kanikaniyang bond paper, gawin at buuin ninyo ang panata para sa kapaligiran na
nakikiisa sa mga programa at nagmamalasakit sa kapaligiran. Isulat mo ito na
may disenyo o binakat mong palad sa bond paper
3. Pipiliin ng guro ang may pinakamagandang ginawa at ipapaskil sa bulletin board ng
Edukasyon sa Pagpapakatao.
71
Sabihin:
Tulad ng ginawa natin kahapon, alam kong na isapuso na ninyo ang pagiging mabuting
mag-aaral dahil sa pagsunod at pangangalaga ng kapaligiran. Ngayong araw ay nais kong
Makita ang responsableng pag-aalaga at pagmamalasakit ninyo sa kapaligiran.
Itanong:
Masarap ba ang pakiramdam kapag nagiging bahagi ka ng responsableng pag-aalaga
at pag-aayos ng nasirang kalikasan.
2. Gabayan ang mga mag-aaral sa pagbuo ng pangkat at pagpili ng lider. Ipagawa ang
mga sumusunod sa bawat pangkat. Maglaan ng oras kung gaano kahaba ang
gugugulin sa pagbuo ng mga Gawain.
(Iproseso muli ang mga ginawa ng mga mag-aaral. Pansinin ang pagpapakita ng bawat
pangkat. Papurihan ang mga mag-aaral na nakapagpakita ng kagalingan.)
72
73
Aralin 7
Pagmamalasakit sa Kapaligiran
Tayo ay nakatira sa iisang lupa. Lupa na may ibatibang likas na
kagandahan at kayamanan (EsP5PPP - IIIe 28)
Layunin:
Paksa:
Pagmamalasakit
MgaKagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
74
PosiblengMensahe ng larawan
Huli na para magsisi ang mga tao, ubos na ang puno
Sa internet na lang nakikita ang mga magandang
kagubatan.
Pagkakalbo ng bundok dahil pinagkukunan ng paggawa
ng papel
Pagkaubos ng isda dahil sa paggamit ng dinamita
Bigyang diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pangunawa. Ipaliwanag na mahusay na walang magandang resulta ang pagiging sakim at
kailangang maging mapanuri para sa kalikasan.
Isabuhay Natin (Day4)
1. Batay sa mga larawang ating nakita ukol sa gawaing illegal na nakasisira ng
kapaligiran, tayo ay magkakaroon ng pangkatang Gawain.
75
Aralin 8
Layunin:
76
Mga Kagamitan:
Sanggunian:
Integrasyon:
Pamamaraan:
Unang Pangkat-
78
Aralin 9
Layunin:
Paksa/ Pagpapahalaga:
Kapayapaan at kaayusan
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Araling Panlipunan
Pamamaraan:
79
80
Sabihin sa mga bata na magkaroonng role playing ang bawat guro tungkol sa
araling kanilang matutuhan.
Subukin Natin (Day 5)
Ipahanda samga mag-aaral ang sagutang papel ipasagot ang Subukin Natin na
nasa kagamitan ng Mag-aaral.
Aralin 10
Layunin:
Pangkalikasan
Paksa/ Pagpapahalaga:
Kagamitan:
Sanggunian:
Integrasyon:
Araling Panlipunan
PAMAMARAAN:
Gawain 2
1. Pangkatin ang klase sa tatlo. Papiliin ng lider ang bawat pangkat .
2. Bawat pangkat ay susulat ng isang slogan bilang kampanya laban sa polusyon para sa
kalikasan.
3. Pag- uusapan nila ang kanilang isinulat na islogan at magkakaroon ng paghahanda sa
pag- uulat ang pangkat.
Mag- aaral.
Hingan ng insights ang mga mag-aaral hinggil sa natapos na aralin.
83
Batiin ang mga mag aaral pagkatapos ng aralin at ihanda sa susunod na leksiyon. Maaaring
magbigay ang guro ng takdang aralin kung kinakailangan.
Aralin 11- 12
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Sanggunian:
EDUKASYONG PAGPAPAHALAGA 5
84
Integrasyon:
AP, Filipino
Pamamaraan:
BARANGAY: __________________________________________________________
BAYAN/ LUNGSOD : ____________________________________________________
MGA ALITUNTUNING IPINATUPAD: ________________________________________
____________________________________________________________________
B. Pagawain ang mga bata ng isang video clips na nagpapakita ng mga paraan ng
pagsunod sa batas.
Aralin 13
LAYUNIN:
Paksa/ Pagpapahalaga:
Kagamitan:
Sanggunian:
Edukasyong Pagpapakatao 5
Integrasyon:
Araling Panlipunan
Pamamaraan:
Paraan ng pagtulong?
Isagawa Natin (Day 2)
Pasagutan sa mga bata. Isulat sa paligid ng puso ang uri ng mga taong nais
mong tulungan at sa loob nito ay kung paano mo sila tutulungan.
88
Pagawain ang unang grupo ng diorama/ collage na nagpapakita ng mga paraan ng mga
pagtulong sa bansa at sa daigdig gamit ang mga recycled materials o mga gamit sa inyong
kapaligiran.
Pagawain ang ikalawang grupo ng video clips o voice record ukol sa mga paraan ng
pagtulong sa bansa at sa daigdig.
YUNIT IV
Pananalig at Pagmamahal
sa Diyos; Paninindigan sa
Kabutihan
89
Aralin 1
Layunin:
Integrasyon:
Araling Panlipunan,
Pamamaraan:
90
91
93
Aralin 2
Layunin:
Mga Kagamitan:
Sanggunian:
Integrasyon:
Pamamaraan:
94
Mahalin ang kapwa. Maaaring bigkasin ang panimula ng Aralin 30.2 sa kagamitan ng Magaaral.
3. Ipalabas ang kagamitan ng mag-aaral. Ipauwi sa kanila ang larawan at gabayan sila
sa pagsagot sa dalawang katanungan.
95
96
Natapos nang muli ang isang aralin. Naniniwala akong ang pagpapahalaga sa
buhay at pakikiisa sa pananampalataya ng iyong kapwa ay para sa kabutihan ng lahat at
kinalulugdan ng Diyos.Inaasahan kong ipagpapatuloy mo ito sa lahat ng oras at pagkakataon.
Handa ka na ba sa susunod na aralin? Ipagpatuloy mo ang hangaring matuto. Pagpalain ka ng
Diyos.
Aralin 3
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
97
98
2. Basahin at bigyang diin ang Tandaan Natin na nasa Kagamitan ng Mag-aaral. Ipabasa
ito sa mag-aaral nang may pang-unawa. Ipaliwanag nang mahusay ang mensahe nito
upang luos na maisapuso ito ng mga mag-aaral.
99
Batiin ang mga mag aaral pagkatapos ng aralin at ihanda sa susunod na leksiyon.
Maaaring magbigay ang guro ng takdang aralin kung kinakailangan.
Aralin 4
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
kwaderno, bondpaper
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon 5 p. 113
Integrasyon:
Pamamaraan:
Ipaawit ang awiting pinamagatang Larawan ng Kabutihan na nasa tono ng paruparong bukid na nasa Kagamitan ng Mag-aaral.
3. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong sa Alamin Natin na nasa Kagamitan ng
mag-aaral.
100
4. Bago isagawa ang gawain, ipaliwanag muna sa mga mag-aaral ang pamantayang
susundin sa pagsukat ng kanilang gawain gamit ang pamantayan na nasa
Kagamitan ng Mag-aaral.
101
TG 3RD ARALIN
31A.docx
1. Bago ipagawa ang bahaging ito, magbalik-aral muna sa mga pansitwasyong tanong sa
naunang gawain upang namnamin ng mga mag-aaral ang ugaling pagkamatulungin.
2. Ipagawa ang tseklis sa Subukin Natin na nasa Kagamitan ng Mag-aaral bilang
pagtatasa.
Purihin ang mga mag-aaral sa pagtatapos ng araling ito. Batiin sila at ipagmalaking
sabihin na maari na silang mag-aral ng susunod na aralin.
102
. Batiin ang mga mag aaral pagkatapos ng aralin at ihanda sa susunod na leksiyon.
Maaaring magbigay ang guro ng takdang aralin kung kinakailangan
Aralin 5
Layunin:
Paksa/ Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Health
Pammaraan:
103
Subukin Natin(Day 5)
Iayos ang mga letra upang mabuo ang mga salita o lipon ng mga salita na
nagpapakita ng pangangalaga sa buhay na kaloob ng Diyos
1.TAPAS NA ROAS NG GAPGULOT
104
2. GAPKINA NA ASTOW
3. PAMAAMHANGI
4. PAGILILBANG
5. PAGSAWI SA GAPKAIGN ID AMSUSNATYAS
Aralin 6
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Filipino
Pamamaraan:
RELIHIYON,
NATIN
Aralin 7
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
mag-aaral
nang may pang-unawa. Ipaliwanag nang mahusay ang mensahe nito upang lubos na
maisapuso ito ng mga mag-aaral.
_____5. Higit sa lahat ang pag gawa ng mabuti sa kapwa ay dapat ugaliin.
Aralin 8
Layunin:
Paksa/Pagpapahalaga:
Mga Kagamitan:
Integrasyon:
Pamamaraan:
mag-aaral nang
may pang-unawa. Ipaliwanag nang mahusay ang mensahe nito upang lubos na
maisapuso ito ng mga mag-aaral.
111
Layunin:
Paksa/ Pagpapahalaga:
Kagamitan:
Ingtegrasyon:
Pamamaraan:
Madalas
kaklasae
Namimintas sa
pananamit ng iba
112
Minsan
Hindi
113
114
115
116