Você está na página 1de 35

Banghay Aralinsa MUSIC

Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Unang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
Nakaawit sa tamang tono.

II. Paksa: Melody


Batayan: Music Teaching Guide pah.10
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Sabihin kung mababa o matinis na tunog ang
naliklikha ng bawat bagay:
1. bell
2. pito
3. huni ng baka
4. huni ng sirena
5. tunog ng biyolin

2. Pangganyak:
Nakaakyat na ba kayo sa puno?
Anong puno ang inakyat ninyo?
Naging maingat ba kayo sa pag-akyat?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad ang awit sa tsart.
Leron-leron Sinta
(Folk song)
Leron-leron sinta
Buko ng papaya
Dala-dalay buslo,
Sisidlan ng bunga
Pagdating sa dulo,
Nabali ang sanga
Kapos kapalaran
Humanap ng iba.

C. Rote Singing

IV. Pagtataya:
Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit.

V. Kasunduan:
Isaulo ang awit.
Banghay Aralinsa MUSIC
Music
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikalawang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
Nakaawit sa tamang tono gamit ang echo singing.

II. Paksa: Melody


Batayan: Music Teaching Guide pah.10
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Counting Songs

2. Pangganyak:
Nakarinig na kayo ng echo?
Paano ba ang echo?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad muli ang awit sa tsart, sa pagkakataong
ito gamitin ang echo singing.
Leron-leron Sinta
(Folk song)
Leron-leron sinta
Buko ng papaya
Dala-dalay buslo,
Sisidlan ng bunga
Pagdating sa dulo,
Nabali ang sanga
Kapos kapalaran
Humanap ng iba.

C. Echo Singing

IV. Pagtataya:
Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit
gamit ang echo singing.

V. Kasunduan:
Isaulo ang awit.
Banghay Aralin saEDUKASYON SA
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikatlong Araw)

I. Layunin: Ito ay magpapalakas ng ating mga buto. Tayong


Naisasagawa nang wasto ang mga kumbinasyong mga bata ay magiging malayo sa sakit.
kilos lokomotor at di-lokomotor tulad ng paglukso at
pagbaluktot 3. Pagsasanay
Pangkatang Pagpapakitang Kilos
II. Paksa: Kakayahan sa Pangangasiwa ng Katawan
Aralin: Paglukso, Pagbaluktot at Pag-unat ng IV. Pagtataya
Tuhod Sagutin: Oo o Hindi
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa ___1. Dapat ba tayong tumayo nang tuwid sa
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I simula ng ehersisyong ito?
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Edukasyon sa __2. Masakit bang ibaluktot ang mga tuhod?
Pagpapalakas ng Katawan I pp. 130-135 ___3. Nagpapalakas ba ng mga binti ang paglukso?
Kagamitan; larawan na nagpapakita ng mga kilos ng ___4. Gumagawa ka ba ng tatlong paglukso sa
lokomotor at di-lokomotor ehersisyong ito?
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika ___5. Kaya mo bang iunat ang iyong mga tuhod?

III. Pamamaraan: V. Kasunduan


A. Panimulang Gawain: Magbigay ng halimbawa ng kilos lokomotor at di-
1. Balik-aral: lokomotor. Humanda na isagawa ito sa klase.
Ehersisyo sa Pagyugyog ng Katawan
2. Pagganyak
Ikaw ba ay nakalukso na?
Naibaluktot mo na ba ang iyong tuhod?
Paano? Mahirap ba itong gawin?
Alamin natin.
3. Pag-aalis ng Balakid:
Kilos Lokomotor - kumikilos at umaalis sa lugar.
Kilos di-lokomotor kumikilos pero hindi umaalis
sa lugar

B. Panlinang na Gawain
1. Ipaliwanag:
Paglukso at Pagbaluktot at Pag-unat ng Tuhod
a. Tumayo nang tuwid. Ibaluktot ang tuhod.
b. Gumawa ng dalawang paglukso.
c. Lumapag nang nakabaluktot ang tuhod.
d. Iunat at ibaluktot na muli ang mga ito.
e. Gawin ito nang paulit-ulit.

2. Gawin Natin
Paano ang paglukso? Paano ang pagbaluktot at
pag-unat ng tuhod?

C. Paglalahat:
Tandaan:
Ang paglukso at pagbaluktot at pag-unat ng tuhod
ay ehersisyong ginagamitan ng binti at paa. Ito ay
kumbinasyon ng kilos lokomotor at di-lokomotor.
Ito ay kaaya-ayang gawin nating mga bata. Ang
pagkilos na ito ay nagpapalakas ng ating kalamnan.
Banghay Aralin saART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ika-apat na Araw)

I. Layunin: IV. Pagtataya:


Nakalilikha ng imahe sa pamamagitan ng pagkaskas Hayaang makalikha ang mga bata ng bakas o
ng lapis o krayola sa papel gamit ang isang bagay na bakat gamit ang perang barya.
magaspang (coin) Piliin ang pinakamagandang gawa at ipaskil sa
paskilan.
II. Paksang Aralin: PrintMaking
A. Talasalitaan V. Kasunduan:
Printmaking- this process allows the artist to Gumawa ng printmaking gamit ang 3 uri ng
copy the image he creates several times. dahon.
B. Elemento at Prinsipyo
texture
C. Kagamitan
crayon, pencil, coins, bond paper
D. Sanggunian: K-12 Art
Curriculum Guide in Arts pp.11-12
Pupils; Activity Sheet pp.
Teachers Guide pp. ____

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Magpakita ng carbon paper.
Alam ba ninyo ang gamit ng bagay na ito?
Ito ay ginagamit sa pagkopya ng mga bagay.
Ipakita ang paggamit ng carbon paper sa mga bata.

2. Pagganyak:
Alam ba ninyo na noong matagal ng panahon ang
mga sinaunang mga tao ay nakagagawa ng bakas o
bakat sa mga kuweba at batong dinding?

B. Panlinang na Gawain
1. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating magbakat ng coins
gamit ng lapis o krayola.
Ang tawag sa gawaing ito ay Printmaking.
2. Paghahanda ng mga kagamitan
3. Pagsasagawa sa gawain.

C. Pagpoproseso ng Gawa:
1. Paano nakalilikha ng imahe sa papel?
2. Ilang beses mo nagawa ang pagbabakat o
paglilipat ng imahe?

D Paglalahat:
Tandaan: Ang printmaking ay maaring ulitin o
gawin ng maraming beses.
Banghay Aralin sa HEALTH
Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ika-limang Araw)

I. Objective: IV. Evaluation:


- discusses the role of the sense organs in Which sense organ tells us that:
distinguishing the sensory qualities of food. 1. Apple is red? ______________________
2. Dried fish tastes salty._______________
II. Subject Matter: Personal Health 3. Ice cream is cold.___________________
A. Health Habits and Hygiene 4. Cotton candy is soft.________________
B. Materials: pictures of different sense organs 5. Balot is delicious.__________________
C. Reference: k-12 Health Curriculum Guide
p. 9 V. Assignment:
Teachers Guide pp. ______ Draw the different sense organ in your notebook.
Pupils Activity Sheet pp. ______ Below your drawing, write the role of each organ.

III. Procedure:
A. Preliminary Activities:
1 . Review:
Name the different parts of the head.
2. Motivation:
How do you know that Mother is cooking
delicious food?

B. Lesson Proper:
1. Presentation:
Show pictures of different food.
What helps you tell that these foods are delicious?
Talk about the role of eyes, nose, mouth, tongue in
distinguishing the sensory qualities of food.
e.g. cake- our eyes see the cake
our tongue tastes the cake
our nose smells the cake
2. Discussion:
Can you eat well if your sense organ will not do
its role well?

C. Generalization:
What is the role of the sense organs in
distinguishing the sensory qualities of food?
Remember:
Our eyes help us see the food. ex. its color
Our nose helps us smell the food.
Our tongue helps us taste the food.

D. Application:
Match the sense organ to its work.
eyes smelling
nose seeing
tongue tasting
Banghay Aralinsa MUSIC
Music
Ikatlong Markahan
Ikalawang Linggo
(Unang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
- Nakaawit sa tamang tono.

II. Paksa: Melody


Batayan: Music Teaching Guide pah.10
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ipaawit muli ang LeronLeron
2. Pangganyak:
Nakakita na ba kayo ng mga kulisap?
Anu-anong kulisap ang nakita na ninyo?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad ang awit sa tsart.
Sit-Si-Rit-Sit
(Folk song)
Sit-si-rit-sit
Alibambang
Salagintot salagubang
Ang babae sa lansangan
Kung gumirey
Parang tandang.

C. Rote Singing

IV. Pagtataya:
Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit.

V. Kasunduan:
Isaulo ang awit.
Banghay Aralinsa MUSIC
Music
Ikatlong Markahan
Ikalawang Linggo
(Ikalawang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
- Nakaawit sa tamang tono gamit ang echo
singing.

II. Paksa: Melody


Batayan: Music Teaching Guide pah.10
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
SUNSHINE: A Journey through the World
of Music, Arts and P.E. p. 222
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Mga bagay na nakalilikha ng tunog.
Ipagaya ang mga tunog na nalilikha ng mga kulisap.
Hal. bubuyog
lamok
kuliglig

2. Pangganyak:
Nakarinig na kayo ng echo?
Paano ba ang echo?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad muli ang awit sa tsart, sa pagkakataong
ito gamitin ang echo singing.
Sit-Si-Rit-Sit
(Folk song)
Sit-si-rit-sit
Alibambang
Salagintot salagubang
Ang babae sa lansangan
Kung gumirey
Parang tandang.

C. Echo Singing

IV. Pagtataya:
Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit
gamit ang echo singing.

V. Kasunduan:
Isaulo ang awit.
Banghay Aralin sa EDUKASYON SA
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Ikatlong Markahan
Ikalawang Linggo
(Ikatlong Araw)

I. Layunin: C. Paglalahat:
- Naipapakita ang kombinasyong kilos na Tandaan:
lokomotor at di-lokomotor. Ang pagkandirit at pagbaluktot ng tuhod ay
- Naisasagawa ang kilos na pagkandirit at mabuting ehersisyo. Ito ay kilos na lokomotor at di-
pagbaluktot ng tuhod. lokomotor na pinagsama.
Ang ehersisyong ito ay nagpapalakas ng ating mga
II. Paksa: Kakayahan sa Pangangasiwa ng Katawan binti. Nagpapalakas din ito ng ating katawan.
Aralin: Pagkandirit at Pagbaluktot ng Tuhod
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa D. Pagsasanay
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I Pangkatang Pagpapakitang Kilos
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Edukasyon sa
Pagpapalakas ng Katawan I pp. 136-140 IV. Pagtataya
Kagamitan; larawan na nagpapakita ng mga kilos ng Sagutin: Oo o Hindi
lokomotor at di-lokomotor ___1. Ikinikilos ba natin ang mga paa sa
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika pagkandirit?
___2. Naitataas ba natin ang mga kamay sa
III. Pamamaraan: pagbaluktot?
A. Panimulang Gawain: ___3. Sa pagkandirit, tumatayo ba tayo nang tuwid?
1. Balik-aral: ___4. Ang ating bang mga tuhod ay naibabaluktot
Paglukso, Pagbaluktot at Pag-unat ng Tuhod sa ehersisyong ito?
___5. Ang ulo ba ay ating iginagalaw sa
2. Pagganyak ehersisyong ito?
Nakakita ka na ba ng kuneho? Paano kumilos ang
kuneho? V. Kasunduan
Ito ba ay tumatakbo o kumakandirit? Pag-aralan ang natutuhang kilos sa bahay.
Ang kuneho ay kumakandirit. Katulad ng kuneho,
tayo ay kumikilos ng pakandirit. Aalamin natin
kung paano ito gawin?

3. Pag-aalis ng Balakid:
Kilos Lokomotor - kumikilos at umaalis sa lugar.
Kilos di-lokomotor kumikilos pero hindi umaalis
sa lugar

B. Panlinang na Gawain
1. Ipaliwanag:
Pagkandirit at Pagbaluktot ng Tuhod
a. Tumayo nang tuwid at kumandirit.
Pasulong ng tatlong ulit.
b. Lumapag nang nakabaluktot ang tuhod at
balakang sa pangatlong pagkandirit.
c. Iunat ang balakang at tuhod, ibaluktot at muling
iunat.
d. Gawin ito nang paulit-ulit.

2. Gawin Natin
Paano ang pagkandirit at pagbaluktot ng tuhod?
Banghay Aralin sa ART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ikalawang Linggo
(Ika-apat na Araw)

I. Layunin: C. Paglalahat:
- Nakalilikha ng imahe sa pamamagitan ng Tandaan: Ang printmaking ay maaring ulitin o
pagkaskas ng lapis o krayola sa papel gamit gawin ng maraming beses.
ang isang bagay na magaspang (textured
leaves) IV. Pagtataya:
Hayaang makalikha ang mga bata ng bakas o
II. Paksang Aralin: PrintMaking bakat gamit ang ibat-ibang uri ng mga dahon.
A. Talasalitaan Piliin ang pinakamagandang gawa at ipaskil sa
Printmaking- this process allows the artist to paskilan.
copy the image he creates several times.
B. Elemento at Prinsipyo V. Kasunduan:
texture Gumawa ng printmaking gamit ang 3 uri ng
C. Kagamitan dahon.
crayon, pencil, , bond paper, different leaves
D. Sanggunian: K-12 Art
Curriculum Guide in Arts pp.11-12
Pupils; Activity Sheet pp.
Teachers Guide pp. ____

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Paano nakagagawa ng imahe gamit ang coin?

2. Pagganyak:
Laro: Pinning the Leaves
Gumuhit ng 2 malaking puno sa pisara.
Hatiin ang mga bata sa dalawang pangkat.
Gumamit ng cut-out ng mga dahon.
Piringan ang kalahok at ipadikit ang dahon.
Ang pangkat na may pinakamaraming dahon ng
naidikit sa tamang pwesto ang siyang panalo.

B. Panlinang na Gawain
1. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating magbakat ng dahon
gamit ang krayola.
Ang tawag sa gawaing ito ay Printmaking.

2. Paghahanda ng mga kagamitan

3. Pagsasagawa sa gawain.

C. Pagpoproseso ng Gawa:
1. Paano nakalilikha ng imahe sa papel?
2. Ilang beses mo nagawa ang pagbabakat o
paglilipat ng imahe?
Banghay Aralin sa HEALTH
Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Ikatlong Markahan
Ikalawang Linggo
(Ika-limang Araw)

I. Objective: D. Application:
- demonstrates proper ways of caring for the Draw the human eye.
sense organs to prevent common ailments of
eyes IV. Evaluation:
II. Subject Matter: Personal Health Demonstrate the proper way of caring for our
A. Health Habits and Hygiene: eyes.
Care for the Eyes
B. Materials: enlarged picture of eye V. Assignment:
C. Reference: k-12 Health Curriculum Guide Find out the work of an:
p. 9 1. Ophthalmologist
Teachers Guide pp. ______ 2. Optometrist
Pupils Activity Sheet pp. ______

III. Procedure:
A. Preliminary Activities:
1. Review:
Name the different parts of the head.

2. Motivation:
Song: Little Eyes
Little eyes be careful what you see(2x)
For the Good Lord above
is looking down with love
Little eyes be careful what you see.
What part of the body is mentioned in our song?
Close your eyes. What do you see?
Are our eyes important? Why?

B. Lesson Proper:
1. Presentation:
Show enlarged picture of an eye.
Show pictures of people with eye ailments
like: sore eyes, poor eyesight, irritated eyes

2. Discussion:
How can we avoid all these eye ailments?
What do you do if your eyes are itchy? Will you rub
them? Why?
If you have conjunctivitis(sore eyes) will you go to
school? Why?
Will you read books while riding on a moving
vehicle or in a dark place? Why?
Whom you should consult if you have eye problem?

C. Generalization:
How can you take care of your eyes?
Remember:
Our eyes help us to see .
We should take good care of our eyes. Banghay Aralin sa MUSIC
Ikatlong Markahan
Ikatlong Linggo
(Unang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
nakaawit sa tamang tono.

II. Paksa: Melody


Batayan: Music Teaching Guide pah.10
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

II. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ipaawit muli ang Sit-sirit-sit

2. Pangganyak:
Tula: Ang Bahay Kubo

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad ang awit sa tsart.

Bahay Kubo
Bahay kubo
Kahit munti
Ang halaman doon
Ay sari-sari
Singkamas
at talong
Sigarilyas at mani
Sitaw, bataw, patani.

Kundol at patola
Upot kalabasa
At saka meron pang
Labanos, mustasa
Sibuyas, kamatis, bawang at luya
Sa paligid-ligid ay puno ng linga.

C. Rote Singing

IV. Pagtataya:
Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit.

V. Kasunduan:
Isaulo ang awit.

Banghay Aralin sa MUSIC


Ikatlong Markahan
Ikatlong Linggo
(Ikalawang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin C. Echo Singing


nakaawit sa tamang tono gamit ang echo singing.

II. Paksa: Melody IV. Pagtataya:


Batayan: Music Teaching Guide pah.10 Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit
Music teachers Module pah. ___ gamit ang echo singing.
Music Acitivity Sheet pp. ____
SUNSHINE: A Journey through the World V. Kasunduan:
of Music, Arts and P.E. p. 225 Isaulo ang awit.
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga tanim sa paligid ng bahay-kubo?

2. Pangganyak:
Iparinig ang awit gamit ang kaset.
Ano ang naramdaman ninyo habang nakikinig sa
awit?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad muli ang awit sa tsart, sa pagkakataong
ito gamitin ang echo singing.

Bahay Kubo

Bahay kubo
Kahit munti
Ang halaman doon
Ay sari-sari
Singkamas
at talong
Sigarilyas at mani
Sitaw, bataw, patani.

Kundol at patola
Upot kalabasa
At saka meron pang
Labanos, mustasa
Sibuyas, kamatis, bawang at luya
Sa paligid-ligid ay puno ng linga.

Banghay Aralin sa ART


Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ikatlong Linggo
(Ikatlong Araw)

I. Layunin: C. Paglalahat:
- nakalilikha ng bakas sa pamamagitan ng Tandaan: Ang printmaking ay maaring ulitin o
paggamit sa daliri o palad gamit ang gawin ng maraming beses.
pangkulay (dye)sa pamamagitan ng pagdiin
para makalikha ng bakat. IV. Pagtataya:
Hayaang makalikha ang mga bata ng bakas o
II. Paksang Aralin: PrintMaking bakat gamit ang kanilang daliri o palad at pangkulay.
A. Talasalitaan: Printmaking- this process allows Piliin ang pinakamagandang gawa at ipaskil sa
the artist to copy the image he creates several times. paskilan.

B. Elemento at Prinsipyo V. Kasunduan:


texture Ipaskil ang inyong gawa sa isang bahagi ng inyong
silid.
C. Kagamitan
puting papel, pangkulay

D. Sanggunian: K-12 Art


Curriculum Guide in Arts pp.11-12
Pupils; Activity Sheet pp.
Teachers Guide pp. ____

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Paano nakagagawa ng imahe gamit ang dahon?

2. Pagganyak:
Awit: I Have Two Hands
Ilan ang mga daliri ng iyong kamay?

B. Panlinang na Gawain
1. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating gumawa ng bakat o
imahe gamit ang ating mga daliri o palad at
pangkulay.

2. Paghahanda ng mga kagamitan

3. Pagsasagawa sa gawain.

C. Pagpoproseso ng Gawa:
1. Paano nakalilikha ng imahe sa papel?

2. Ilang beses mo nagawa ang pagbabakat o


paglilipat ng imahe?
Banghay Aralin sa EDUKASYON SA
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Ikatlong Markahan
Ikatlong Linggo
(Ika-apat na Araw)
C. Paglalahat:
I. Layunin: Tandaan:
- Naipapakita ang kombinasyong kilos na Ang pag-iiskape at pagbaluktot ng mga bisig ay
lokomotor at di-lokomotor. isang ehersisyong pambata. Kinagigiliwan itong
- Naisasagawa ang kilos pag-iskape at gawin ng mga bata. Hindi lamang pag-iiskape at
pagbaluktot at pag-unat ng mga bisig. pagbaluktot ng mga bisig ang ating nagagawa.
Maaari rin tayong mag-iskape at iunat ang ating mga
II. Paksa: Kakayahan sa Pangangasiwa ng Katawan bisig. Ang ehersisyong ito ay nagpapalakas ng ating
Aralin: Pag-iskape at Pagbaluktot at Pag-unat ng katawan.
mga Bisig
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa D. Pagsasanay
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I Pangkatang Pagpapakitang Kilos
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Edukasyon sa
Pagpapalakas ng Katawan I pp. 141-149 IV. Pagtataya
Kagamitan; larawan na nagpapakita ng mga kilos ng Sagutin: Tama o Mali
lokomotor at di-lokomotor ___1. Ang pag-iskape ay ginagawa ng pasulong.
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika ___2. Iniuunat at ibinabaluktot natin ang ating mga
bisig habang nag-iiskape.
III. Pamamaraan: ___3. Isang ulit lang ginagawa ang pasulong.
A. Panimulang Gawain: ___4. kayang gawin ng mga bata ang pag-iiskape.
1. Balik-aral: ___5. Maaring ulitin ang pag-iiskape at ito ay sa
Pagkandirit at pagbaluktot ng tuhod. paurong.

2. Pagganyak V. Kasunduan
Nakakita ka na ba ng kabayo? Pag-aralan ang natutuhang kilos sa bahay.
Paano ito kumilos? Ito ba ay tumatakbo o nag-
iiskape(galloping)?
Ang kabayo ba ay nag-iiskape?

3. Pag-aalis ng Balakid:
Ang pag-iiskape ay isang ehersisyong may kilos na
lokomotor at di-lokomotor.

B. Panlinang na Gawain
1. Ipaliwanag:
Pag-iskape at Pagbaluktot at Pag-unat ng mga Bisig
a. Tumayo nang tuwid. Ibaluktot ang mga bisig.
Ilagay sa baywang.
b. Mag-iskape pasulong nang tatlong ulit.
Iunat at ibaluktot ang mga bisig habang nag-iiskape.
c. Ulitin ang mga kilos na ito.
Mag-iskape nang paurong.
Gawin ang a-c nang paulit-ulit.

2. Gawin Natin
Paano ang pag-iskape at pagbaluktot ng mga
bisig?
Banghay Aralin sa HEALTH
Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Ikatlong Markahan
Ikatlong Linggo
(Ika-limang Araw)
1. . Linisin ang tainga sa labas na bahagi gamit
I. Layunin: ang bimpo o malambot na tela.
- naipakikita ang wastong paraan ng 2. Iwasang malagyan ng maliliit na bagay ang
pangangalaga para sa pandama loob ng tenga.
(sense organ) para makaiwas sa mga 3. Gumamit ng cotton buds sa paglilinis ng
karaniwang sakit sa tenga. loob ng tenga. Huwag gagamit ng matulis na
bagay.
II. Paksa: Personal Health 4. Kumunsulta sa doctor kung may kakaibang
A. Health Habits and Hygiene: nararamdaman sa tenga.
Pangangalaga sa Tenga 5. Iwasan ang pakikinig sa sobrang lakas na
B. Kagamitan: larawan ng tenga tugtog.
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide
p. 9 C. Paglalahat:
Teachers Guide pp. ______ Paano natin mapangangalagaan ang ating tenga?
Pupils Activity Sheet pp. ______
Tandaan:
III. Pamamaraan: Ang ating tenga ay mahalagang bahagi ng ating
A. Panimulang Gawain: katawan na dapat nating pangalagaan.
1. Balik-aral:
Paano mo mapangangalagaan ang iyong mga D. Paglalapat:
mata? Iguhit ang tenga.

2. Pagganyak: IV. Pagtataya:


Song: Little Ears
Little ears be careful what you hear (2x) Ipakita ang tamang pangangalaga sa ating tenga.
For the Good Lord above
is looking down with love
Little ears be careful what you hear.. V. Kasunduan:
Anong bahagi ng katawan ang nabanggit sa awit? Alamin:
Ano ang tawag sa doctor na gumagamot sa mga
B. Panlinang na Gawain: karamdaman ng tenga.
1. Paglalahad:
Takpan ang inyong dalawang tainga.
Maayos ba ninyong naririnig ang mga ingay at tunog
sa paligid?
Mahalaga ba na pangalagaan ang iyong mga tainga.
Ipakita ang larawan ng malaking tainga.
Sabihin: Ang ating mga tainga ay isa sa mahalagang
bahagi ng ating katawan.
Sa pamamagitan ng ating mga tenga, naririnig natin
ang mga huni, tunog, ingay, awit sa ating paligid.
Dahil dito naiintindihan natin ang nangyayari sa
ating paligid.
Pag-usapan ang kahalagahan at mga karaniwang
karamdaman ng tainga.

2. Pagtalakay:
Paano natin maiiwasan ang pagkakaroon ng mga
karamdaman ito?
Alamin Natin:
Mga Paraan ng Pangangalaga sa Tenga
Banghay Aralinsa MUSIC
Music
Ikatlong Markahan
Ika-apat na Linggo
(Unang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
- nakapapalakpak, nakatatapik, nakakaawit at
nakatutugtog ng instrumentong pangmusika
sa pagtugon sa tunog na may wastong ritmo.

II. Paksa: Rhythm


Batayan: Music Teaching Guide pah.1-2
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. . Balik-aral:
Echo Clapping: Leron-Leron Sinta
2. Pangganyak:
Bumati gamit ang SO-MI na Pagbati

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ipaawit ang Twinkle, Twinkle at hayaang
ipalakpak ang mga bata ang kumpas habang
umaawit.

2. Ipatukoy ang malaks na kumpas/mahinang


kumpas sa awit.

3. Madali ba o mahirap hanapin ang malakas na


kumpas sa awit?

IV. Pagtataya:
Pangkatang ipaawit ang Twinkle, Twinkle at
hayaang ipalakpak ang mga bata ang kumpas
habang umaawit.

V. Kasunduan:
Lakipan ng kilos-lokomotor ang malakas at
mahinang kumpas sa awit. Humandang ipakita ito
sa klase sa susunod na pagkikita.
Banghay Aralinsa MUSIC
Music
Ikatlong Markahan
Ika-apat na Linggo
(Ikalawang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
- nakapapalakpak, nakatatapik, nakakaawit at
nakatutugtog ng instrumentong pangmusika
sa pagtugon sa tunog na may wastong ritmo.

II. Paksa: Rhythm


Batayan: Music Teaching Guide pah.1-2
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Paghahanda:
Batiin ang kalse gamit ng So-Mi greeting
Isa-isang tawagin sa pangalan ang mga bata
gamit ang pagbati.

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Tumawag ng ilang bata upang ipakita sa klase
ang napili nilang kilos-lokomotor para ilarawan
ang malakas at mahinang kumpas sa awit na
Twinkle, Twinkle, Little Star

2. Ipagaya sa buong klase ang galaw na ginawa ng


mga bata sa harap.

IV. Pagtataya:
Pangkatang pagpapakitang kilos ng mga bata.
Maaring pagamitin ng ibat-ibang instrument.

V. Kasunduan:
Iguhit ang bahagi ng iyong katawan na tumutulong
sa iyo para matukoy ang malaks at mahinang tunog.
Banghay Aralin saEDUKASYON SA
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Ikatlong Markahan
Ika-apat na Linggo
(Ikatlong Araw)

I. Layunin:
- nakalilikha ng angkop na kilos ayon sa saliw
ng tugtog.

II. Paksa: Rhythms


Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I
pah. 1-2
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Kagamitan;
larawan na nagpapakita ng mga kilos ng lokomotor
at di-lokomotor
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Anu-anong laro ang ginagawa ninyo noong
maliit pa kayo?
2. Pagganyak
Magparinig ng isang masiglang tugtog.
Ano ang ibig mong gawin kapag may naririnig kang
masiglang tugtog?

3. Pag-aalis ng Balakid: Isakilos


mabagal, mabilis, matigas, malambot
Gumamit ng mga larawan ng hayop na nagpapakita
ng galaw ayon sa bilis o bagal.

B. Panlinang na Gawain
Pangkatang Gawain
Sa saliw ng tugtog ipakikita ng bawat pangkat ang
angkop na kilos na nagpapakita ng :
Paggawa ng bahay
Pagpapalipad ng saranggola
Paglipad sa Kalawakan

C. Paglalahat:
Gaano ninyo kahusay nagawa ang gawain?
Masaya ba kayo?

IV. Pagtataya
Iguhit ang iyong damdamin habang nagsasagawa
ng gawain/kilos.

V. Kasunduan
Pag-aralan ang natutuhang kilos sa bahay.
Banghay Aralin saART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ika-apat na Linggo
(Ika-apat na Araw)

I. Layunin: C. Pagpoproseso ng Gawa:


- nasasaliksik ang gamit ng eskultura 1. Paanokayo nakalilikha ng eskultura?
- naipaliliwanag ang art vocabulary 2. Bukod sa lapis at barya, ano pa ang maari
- nakalilikha ng eskultura na nagagamit nating ilagay sa cup?
- nasasaliksik ang mga elemento at prinsipyo
ng art sa pang-araw-araw na mga bagay na IV. Pagtataya:
kanilang nagagamit. Paupuin nang pabilog ang mga bata pagkatapos ng
gawain.
II. Paksang Aralin: Paggawa ng Coin Container o Pag-usapan ang mga disenyo na nagawa ng mga
Pencil Holder bata ukol sa kulay, linya, hugis at balance.
A. Talasalitaan Anu-ano pang mga kasangkapan sa bahay ang
Form, Artifact, Useful Arts, Function maituturing na Art?
B. Elemento at Prinsipyo
form V. Kasunduan:
C. Kagamitan Idisplay sa inyong silid-aralan ang natapos na
yarn, glue, plastic bottle eskultura.
D. Sanggunian: K-12 Art
Curriculum Guide in Arts pp.11-12
Pupils; Activity Sheet pp.
Teachers Guide pp.3-6

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Anong halimbawa ng mga natural na eskultura
ang nakikita ninyo sa labas ng inyong bahay?
(eskultura ang tawag sa isang art na maaring tingnan
sa lahat ng anggulo ; (harap, gilid, likod )hindi
katulad ng drawing o painting na flat.

2. Pagganyak:
Magpakita ng isang gamit sa bahay , hal. plorera.
Ipakilala ang aralin gamit ang ipinakitang bagay.
Ngayon ay mag-aaral tayo ng eskultura.
Noong araw, ginamit ng ating mga ninuno ang ang
mga artifact, ang artifact ay ginagawa na may
kaukulang gamit.
Tulad ng palayok, sandata, at kasangkapan

B. Panlinang na Gawain
1. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating gumawa ng Coin
container o pencil holder.
2. Paghahanda ng mga kagamitan:
plastic cup/bottle , yarn at glue
3. Pagsasagawa sa gawain.
Banghay Aralin sa HEALTH 2. Iwasang malagyan ng maliliit na bagay ang loob
Pinagsanib na aralin sa Science at Art ng tenga.
Ikatlong Markahan 3. Gumamit ng cotton buds sa paglilinis ng loob ng
Ika-apat na Linggo tenga. Huwag gagamit ng matulis na bagay.
(Ika-limang Araw) 4. Kumunsulta sa doctor kung may kakaibang
nararamdaman sa tenga.
I. Layunin: 5. Iwasan ang pakikinig sa sobrang lakas na tugtog.
- naipaliliwanag ang mabuting paraan ng
pangangalaga sa tenga C. Paglalahat:
Paano natin mapangangalagaan ang ating tenga?
II. Paksa: Personal Health Tandaan::
A. Health Habits and Hygiene: Ang ating tenga ay mahalagang bahagi ng ating
Pangangalaga sa Tenga katawan na dapat nating pangalagaan.
B. Kagamitan: larawan ng tenga Dahil sa ating tenga naririnig natin ang mga
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide p. nagyayari sa ating paligid.
9
Teachers Guide pp. 6-7 D. Paglalapat:
Pupils Activity Sheet pp. ______ Sabihin kung kaaya-aya o di-kaaya-aya ang tunog:
awitin
III. Pamamaraan: iyak ng bata
A. Panimulang Gawain: kulog
1. Balik-aral: lakas na tambutso ng motor
Gawain: Naririnig mo ba Ako?
Patakpan sa mga bata ang kanilang tenga. IV. Pagtataya:
Tumawag ng isang bata para tumula sa harap ng Bilugan ang titik ng tamang sagot.
klase habang nakatakip ang tenga ng lahat. 1. Gumagamit tayo ng bimpo sa paglilinis ng labas
Ipaulit sa mga bata ang sinabi o binigkas ng bata sa na bahagi ng tenga dahil:
harap. a. sensitibo ang ating tenga
Itanong: Bakit hindi ninyo maulit ang kanyang b. malaki ang ating tenga
sinabi? c. matigas ang ating tenga
Gaano kahalaga ang ating mga tenga? 2. Iniiwasan nating makinig sa sobrang lakas ng
mga tunog o huni sa paligid dahil:
2. Pagganyak: a. makakasama ito sa ating pandinig
Hulaan Mo. b. makakapagpalakas ito sa ating mga tenga
Maghanda ng isang kahon. Lagyan ng bagay na c. magiging maliksi tayo sa pagsunod sa panuto
nakakalikha ng tunog . Hal. barya 3. Iniiwasan nating maglagay ng matutulisat maliliit
Hayaang kalugin ng mga bata at hulaan ang nasa na bagay sa loob ng ating tenga dahil maaari itong
loob nito. maging sanhi ng:
Paano nalaman ang laman ng kahon? a. pagkabulag
Ano ang tumulong sa iyo para mahulaan ito? b. pagkabingi
c. pagkalumpo
B. Panlinang na Gawain: 4. Kung may problema tayo sa ating tenga humingi
1. Paglalahad: tayo ng tulong sa ___para tayo ay magamot.
Basahin muli ang mga paraan ng pangangalaga sa a. nars b. dentista c. doctor
tenga. Isa-isang talakayin at ipapapaliwanag sa mga 5. Dapat nating pangalagaan ang ating tenga dahil
bata kung naiintindihan at ginagawa nila ang mga ito ay
ito. a. dalawa lang
b. malaki lang
2. Pagtalakay: c. lubhang mahalaga
Paano natin maiiwasan ang pagkakaroon ng mga
karamdaman ito? V. Kasunduan:
Alamin Natin: Humanda sa Ear Inspection bukas.
Mga Paraan ng Pangangalaga sa Tenga
1. Linisin ang tainga sa labas na bahagi gamit ang
bimpo o malambot na tela.
V. Kasunduan:
Lakipan ng kilos-lokomotor ang malakas at
mahinang kumpas sa awit. Humandang ipakita ito
sa klase sa susunod na pagkikita.

Music
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Unang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
- nakapapalakpak, nakatatapik, nakakaawit at
nakatutugtog ng instrumentong pangmusika
sa pagtugon sa tunog na may wastong ritmo.

II. Paksa: Rhythm


Batayan: Music Teaching Guide pah.1-2
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Echo Clapping: Twinkle, Twinkle
2. Pangganyak:
Bumati gamit ang SO-MI na Pagbati

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ipaawit ang Jack at Jill at hayaang ipalakpak
ang mga bata ang kumpas habang umaawit.

Jack at Jill
Si Jack at Jill naglalaro sa bukid na malayo
Ngunit nawala si Jill matapos na magtago
Tralalalalalala
Tralalalalalalala
Nang si Jack ay umuwi si Jill ay hinahanap
At si Jack ay umiyak si Jill di mahagilap
Tralalalalalala
Tralalalalalalala

2. Ipatukoy ang malakas na kumpas/mahinang


kumpas sa awit.
3. Madali ba o mahirap hanapin ang malakas na
kumpas sa awit?

IV. Pagtataya:
Pangkatang ipaawit ang Jack at Jill at hayaang
ipalakpak ang mga bata ang kumpas habang
umaawit.
Banghay Aralin sa MUSIC
Ikatlong Markahan
Ika-apat na Linggo
(Ikalawang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art

I. Layunin
- nakapapalakpak, nakatatapik, nakakaawit at
nakatutugtog ng instrumentong pangmusika
sa pagtugon sa tunog na may wastong ritmo.

II. Paksa: Rhythm


Batayan: Music Teaching Guide pah.1-2
Music teachers Module pah. ___
Music Acitivity Sheet pp. ____
Kagamitan: tsart ng awit

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Paghahanda:
Batiin ang kalse gamit ng So-Mi greeting
Isa-isang tawagin sa pangalan ang mga bata
gamit ang pagbati.

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Tumawag ng ilang bata upang ipakita sa klase ang
napili nilang kilos-lokomotor para ilarawan ang
malakas at mahinang kumpas sa awit na Jack at
Jill
2. Ipagaya sa buong klase ang galaw na ginawa ng
mga bata sa harap.

IV. Pagtataya:
Pangkatang pagpapakitang kilos ng mga bata.
Maaring pagamitin ng ibat-ibang instrumento
.
V. Kasunduan:
Iguhit ang bahagi ng iyong katawan na tumutulong
sa iyo para matukoy ang malakas at mahinang tunog.
Kumikilos tayo sa tiyempo ng awit.
Napakasaya ng awit na may kilos.

Banghay Aralin sa EDUKASYON SA


PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ikatlong Araw)

I. Layunin: IV. Pagtataya


- naipapakita ang wastong interpretasyon ng Pagdugtungin ng guhit ang mga larawan at mga
mga awit na may kilos. salita.
- Naisasagawa nang may wastong 1. Nagpalakpakan
interpretasyon ang mga awit na may kilos. 2. Balikat
3. Tuhod
II. Paksa: Rhythms 4. Ulo
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa 5. Paa
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I
pah. 1-2 V. Kasunduan
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Kagamitan; Pag-aralan ang natutuhang kilos sa bahay.
larawan na nagpapakita ng mga kilos ng lokomotor
at di-lokomotor
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ikaw ba ay marunong umawit?
Umaawit ka ba ng may kilos?
Sino ang nagturo sa iyo?
Paano mo ito ginagawa?

2. Pagganyak
Magparinig ng isang masiglang tugtog.
Ano ang ibig mong gawin kapag may naririnig kang
masiglang tugtog?

B. Panlinang na Gawain
Ipabasa ang awit: Paa, Tuhod, Balikat Ulo
Napag-aralan na natin ang tungkol sa paa, tuhod,
balikat at ulo. Alam na natin kung paano ikilos ang
mga bahaging ito ng ating katawan.
Ang ating gagawin ay ang umawit. Isasabay natin
sa pag-awit ang paghawak sa bahagi ng katawang
sinasabi sa awit.
Pag-awit ng mga bata na may angkop na kilos.

C. Paglalahat:
Paano isinasagawa ang awit na may kilos?
Masaya ba kayo?

Tandaan:
Ang awit na may kilos ay masayang gawain
nating mga bata. Tayo ay umaawit habang ikinikilos
natin ang sinasabi sa awit.
Bakit nagsusuot ang mga tao ng ganitong mga bagay
sa kanilang katawan?
Ano kaya ang nagagawa ng mga ito para sa taong
may suot ng mga ganitong bagay?
Banghay Aralin sa ART Ang mga bagay na ito ay mga eskultura rin.
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ika-apat na Araw)

I. Layunin: Ang tawag sa mga ito ay relihiyosong palawit


- nasasaliksik ang kahulugan ng palawit (religious artifacts)
(pendant) at anting-anting para sa mga 1. Gawain:
Pilipino. Ngayon ay susubukin nating gumawa ng pendant.
- naipaliliwanag ang art vocabulary 2. Paghahanda ng mga kagamitan:
- nakagagawa ng palawit salt-dough
- nailalarawan ang isang particular na 3. Pagsasagawa sa gawain.
kapangyarihan ng isang palawit o anting-
anting na naiibigay sa tao C. Pagpoproseso ng Gawa:
- nakapagbibigay ng isang maswerteng 1. Paanokayo nakalilikha ng eskultura?
pendant sa isang kamag-aral. 2. Kanino mo gusting ibigay ang nagawa mong
pendant.
II. Paksang Aralin: Paggawa ng Pendant/Palawit
IV. Pagtataya:
A. Talasalitaan Paupuin nang pabilog ang mga bata pagkatapos ng
Form,Religious Artifact, Pendant or Charm, gawain.
Talisman or Amulet Pag-usapan ang mga disenyo na nagawa ng mga
bata ukol sa kulay, linya, hugis at balance.
B. Elemento at Prinsipyo
form, texture V. Kasunduan:
Alamin ang mga pendant na ginagamit ng mga local
C. Kagamitan na superheroes sa TV at pelikula
pencil, crayon 1. Darna
2. Kapten Barbel
D. Sanggunian: K-12 Art
Curriculum Guide in Arts pp.11-12
Pupils; Activity Sheet pp.
Teachers Guide pp.3-6

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang maari nating gawn mula sa lumang bote o
baso?

2. Pagganyak:
Magpakita ng diwata.
Itanong: Ano mayroong ang isang diwata?
Totoo ba na may kapangyarihan ang isang diwata?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ipakita angmga palawit tulad ng krus, scapular
at iba pang isinusuot ng mga Pilipino.
Dahil sa ating ilong naamoy natin ang mga ibat
ibang bagay sa ating paligid.

Banghay Aralin sa HEALTH .


Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ika-limang Araw)

I. Layunin: D. Paglalapat:
- naipaliliwanag ang kahalagahan ng ilong. Sabihin kung kaaya-aya o di-kaaya-aya ang amoy
pritong manok
II. Paksa: Personal Health usok ng dyip
A. Health Habits and Hygiene: bulaklak
Pangangalaga sa Ilong gaas
B. Kagamitan: larawan ng ilong, bote ng alcohol, patay na daga
pabango, bawang, kalamansi
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide IV. Pagtataya:
p. 9 Lagyan ng ang nagpapakita ng kahalagahan ng
Teachers Guide pp. 8-9 ilong.
Pupils Activity Sheet pp. ______ ___1. Panghinga
___2. Pang-amoy sa mga bagay
III. Pamamaraan: ___3. Tumutulong sa ating pagsasalita at panlasa.
A. Panimulang Gawain: ___4. Lalagyan ng sipon
1. Balik-aral: ___5. Nakatutulong sa pagdinig ng mga musika
Paano natin mapangangalagaan ang ating mga
tenga? V. Kasunduan:
Iguhit ang ilong.
2. Pagganyak:
Awit:
Little Nose
Little nose be careful what you smell
For the Good Lord above
Is looking down with love
Little nose be careful what you smell.

B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Papikitin ang mga bata
Sabihin: Habang kayo ay nakapikit, iikot ako at
may mga bagay na ipaamoy sa inyo. Tingnan ko
kung matutukoy ninyo ang bagay na inyong inamoy.
2. Pagtalakay:
Ano ang inyong naamoy?
Alin ang ginamit ninyo para maamoy ang mga
bagay na ipinaamoy ko sa inyo?
Mahalaga ba ang ilong? Bakit?
Ano pa ba ang ibang gamit ng ating ilong?

C. Paglalahat:
Bakit mahalaga ang ating ilong?
Tandaan:
Ang ating ilong ay mahalagang bahagi ng ating
katawan na dapat nating pangalagaan.
EDUKASYON SA PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Ikatlong Markahan
Ika-anim na Linggo
Banghay Aralin sa MUSIC (Ikatlong Araw)
I. Layunin:
Ikatlong Markahan
- naipapakita ang wastong interpretasyon ng mga
Ika-anim na Linggo
awit na may kilos.
(Unang Araw) - Naisasagawa nang may wastong interpretasyon
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao ang mga awit na may kilos.
at Art II. Paksa: Rhythms
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I pah.
I. Layunin 1-2
- nakikilala ang tonong narinig kung Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Kagamitan;
mataas o mababa larawan na nagpapakita ng mga kilos ng lokomotor at di-
- nakatutugon sa mataas at mababang tono lokomotor
Edukasyon sa Pagpapalakas ng Katawan I pah. 243-246
gamit ang kilos-lokomotor Integrasyon, Sining, Matematika at Musika

II. Paksa: Rhythm III. Pamamaraan:


Batayan: Music Teaching Guide pah.1-2 A. Panimulang Gawain:
Music teachers Module pah. 7 1. Balik-aral; Nakaawit ka na ba nang may kilos?
Music Acitivity Sheet pp. ____ Paano?
Kagamitan: tsart ng awit 2. Pagganyak
Ano ang tumutulong sa inyo para kayo makapag-isip?
II. Pamamaraan:
B. Panlinang na Gawain
A. Panimulang Gawain
Ipabasa ang awit: Mag-isip,Isip
1. Balik-aral: Mag-isip, isip, isa, dalawa, tatlo(3x)
Batiin ang mga bata gamit ang So-Mi na pagbati Sundan ninyo ako
Ilagay ang kamay sa ulo kung mataas ang tonong Sundan , sundan, sundan ninyo ako (3x)
narinig at sa bewang kung mababa ang tonong Ikaw naman dito.
narinig.
C. Paglalahat: Paano isinasagawa ang awit na may
2. Pangganyak: kilos? Masaya ba kayo?
Awit: Jack and Jill Tandaan:
ang awit na may kilos ay nakatutuwang gawain natin.
Ito ay nakapagpapaligaya sa atin. Ito ay nagpapagaan ng
B. Panlinang na Gawain
ating pakiramdam
1. Paglalahad: Tayo ay magiging masigla..
D. Paglalapat: Pagpapakitang kilos ng lahatan
Ipasabi ang pantig na aah habang tinutunton ang
kurba-kurbang guhit. (tingnan sa pah. 7 ng Modules) IV. Pagtataya: Bilugan ang wastong sagot.
Alin ang pinakamataas na bahagi ng guhit? 1. Ang pamagat ng ating awit na may kilos ay
pinakabamababa. a. Ikut-ikot b. Paa at Kamay c. Mag-isip-isip
2. Ang magiging taya na gagayahin ng ibang mga
2. Ipatukoy ang mataas na tono at mababang tono. bata ay ang
a. bata b. guro c. nanay
3. Madali ba o mahirap hanapin ang mataas o 3. Ang taya ang siya namang magtuturo sa kanyang mga
mababang tono? a. guro b. kamag-aaral c. kapatid
4. Ang batang ituturo ang siyang magiging
IV. Pagtataya: a. taya b. taga-awit c. tagakilos
Ipaawit ang Goobye Song 5. Ang a. awit na may kilos b. larong paupo
c. kilos-lokomotor ay napakasayang gawin kahit sa
V. Kasunduan: silid-aralan.
Lakipan ng kilos-lokomotor ang malakas at
mahinang kumpas sa awit. Humandang ipakita ito V. Kasunduan
sa klase sa susunod na pagkikita. Pag-aralan ang natutuhang kilos sa bahay
Banghay Aralin sa ART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ika-anim na Linggo clay
(Ika-apat na Araw) 3. Pagsasagawa sa gawain sa patnubay ng guro.
C. Pagpoproseso ng Gawa:
I. Layunin:
1. Paano kayo nakalilikha ng eskultura?
- nasasaliksik ang pottery at pottery making
2. Kanino mo gustong ibigay ang nagawa mong
naipaliliwanag ang art vocabulary
bowl?
- nakagagawa ng maliit na mangkok
- nagagamit ang natutuhang kasanayan
IV. Pagtataya:
Paupuin nang pabilog ang mga bata pagkatapos ng
II. Paksang Aralin: Paggawa ng Palayok, Paso
gawain.
A. Talasalitaan
Pag-usapan ang mga disenyo na nagawa ng mga
pottery, pottery clay, kiln
bata ukol sa kulay, linya, hugis at balance.
B. Elemento at Prinsipyo
form, texture
V. Kasunduan:
C. Kagamitan
Magsulat ng 5 sa mga paborito mong pagkain.
clay
D. Sanggunian: K-12 Art
Curriculum Guide in Arts pp.11-12
Pupils; Activity Sheet pp.
Teachers Guide pp.7-10

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang maaring maitulong ng isang anting-anting
sa isang tao?

2. Pagganyak:
Nakasali na ba kayo sa larong
Basagan ng Palayok.
Nagtagumpay ka ba na mabasag ito?
Saan ba yari ang palayok?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Magkwento tungkol sa paggawa ng palayok/paso at
iba pang katulad ng mga bagay na yari sa putik o
clay.

Maraming mga lalawigan sa ating bansa ang kilala


sa paggawa ng mga palayok.
Sa Vigan, Ilocos Norte at sa Sagada, Mountain
Province. Ang Pottery Clay ay gawa sa basing putik
o banlik. Iniluluto ito sa isang malaking lutuan para
magkadidikit-dikit ang mga putik.

1. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating gumawa ng bowl o
mangkok gamit ang clay.
Banghay Aralin sa HEALTH
Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Ikatlong Markahan
Ika-anim na Linggo
(Ika-limang Araw)

I. Layunin:
2. Paghahanda ng mga kagamitan:
- naipaliliwanag ang kahalagahan ng
ilong. Mahalaga ba ang ilong? Bakit?
- naipapakita ang wastong pangangalaga
sa ilong. C. Paglalahat:
Mahalaga ang ating ilong kaya dapat lamang itong
II. Paksa: Personal Health pangalagaang mabuti.
A. Health Habits and Hygiene: Tandaan::
Pangangalaga sa Ilong Ang ating ilong ay mahalagang bahagi ng ating
B. Kagamitan: larawan ng ilong, bote ng alcohol, katawan na dapat nating pangalagaan.
pabango, bawang, kalamansi Dahil sa ating ilong naamoy natin ang mga ibat
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide ibang bagay sa ating paligid.
p. 10 Dapat nating pangalagaan ang ating mga ilong.
Teachers Guide pp. 8-9
Pupils Activity Sheet pp. ______ D. Paglalapat:
Lutasin:
III. Pamamaraan: May sipon si Alvin. Tumutulo na ito kaya ipinunas
A. Panimulang Gawain: niya ito sa kanyang damit. Tama ba ito? Bakit?
1. Balik-aral:
Lagyan ng ang nagpapakita ng kahalagahan ng IV. Pagtataya:
ilong. Lagyan ng ang nagpapakita ng wastong
___1. Panghinga pangangalaga sa ilong. X ang hindi.
___2. Pang-amoy sa mga bagay
___3. Tumutulong sa ating pagsasalita at panlasa. 1. Nagungulangot kahit saan.
___4. lalagyan ng sipon 2. Sumisinga nang ubod lakas.
___5. Nakatutulong sa pagdinig ng mga musika 3. Gumagamit ng tissue sa paglilinis ng ilong.
4. Isinusuot ang lapis sa ilong.
2. Pagganyak: 5. Umiinom ng bitamina C para makaiwas sa
Awit: pagkakaroon ng sipon.
Our Nose (Tune: Leron-leron)
Our nose is for breathing V. Kasunduan:
Our nose is for smelling Ano ang nakakatulong sa iyo para malasahan ang
Let it smell the good. mga pagkain? Iguhit mo ito.
Let it smell the bad.
Keep our nose real clean
Keep our nose healthy.
Always blow it gently.
Clean it so carefully.

B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ipakita ang mga kagamitan na ginagamit sa
paglilinis ng ilong.
Tissue paper o puting panyo
Tumawag ng batang magpapakita kung paano ito
isagawa nang wasto.

2. Pagtalakay:
Paano ang wastong paglilinis ng ilong?
Paano natin mapangangalagaan ang ating ilong?
Banghay Aralin sa EDUKASYON SA
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo D. Paglalapat:
(Ikatlong Araw) Pagpapakitang kilos ng lahatan

I. Layunin: IV. Pagtataya


- naipapakita ang wastong interpretasyon ng Bilugan ang wastong sagot.
mga awit na may kilos. 1. Ang __ ay laging dumarapo sa mga bulaklak,
- Naisasagawa ang mga kilos ng awiting a. ipis b. lamok c. langaw d. paru-paro
Paru-parong Bukid
2. Ang Paru-parong Bukid ay isang
II. Paksa: Rhythms a. tula b. awit c. drama
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I 3. Ang mga lalaking kasali sa awit-kilos ay
pah. 1-2 a. naglalaro b. tumatakbo c. sumasayaw
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Kagamitan;
larawan na nagpapakita ng mga kilos ng lokomotor 4. Ang payneta ay isang
at di-lokomotor a. suklay na pang-ipit
Edukasyon sa Pagpapalakas ng Katawan I pah. 247- b. sipilyo
254 c. klip sa buhok
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika
5. Ang pagkilos na pakendeng-kendeng ay ang
III. Pamamaraan: pag-indak ng
A. Panimulang Gawain: a. ulo b. balakang c. mga paa
1. Balik-aral:
Nakakita ka na ba ng paru-paro? Paano ito V. Kasunduan
kumilos? Isaulo ang awit at pagsanayan sa bahay ang
Paano ito nagpapalipat-lipat sa mga ibat ibang natutuhang kilos.
bulaklak?

2. Pagganyak
Iparinig ang awit. Naiinganya ba kayong sumayaw
sa tugtog?

B. Panlinang na Gawain
Paru-parong Bukid
Ang posisyon ng awit kilos na ito ay paharap.
Ang bawat salita ay gagawin ng kilos.
Aawitin natin at kumilos nang pasayaw ayon sa mga
salita.

C. Paglalahat:
Paano isinasagawa ang awit na may kilos?
Masaya ba kayo?
Tandaan:
ang awit na may kilos ay nakatutuwang gawain
natin. Ito ay nakapagpapaligaya sa atin. Ito ay
nagpapagaan ng ating pakiramdam
Tayo ay magiging masigla..
Banghay Aralin sa ART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo
(Ika-apat na Araw)
2. Gawain:
I. Layunin: Ngayon ay susubukin nating gumawa ng mga
- nasasaliksik ang pagkakahawig at pagkain gamit ang mga bagay na ito.
pagkakaiba ng totoo at recycled na bagay. 2. Paghahanda ng mga kagamitan:
- nasasabi ang kahulugan ng Art Vocabulary
- nakalikha ng pagkain gamit ang recycle na 3. Pagsasagawa sa gawain sa patnubay ng guro.
bagay.
C. Pagpoproseso ng Gawa:
II. Paksang Aralin: Eskulturang Recycle: Tawagin ang lider ng bawat grupo para
Pagkain maibahagi ang kanilang nalikhang pagkain mula sa
A. Talasalitaan mga recyclable materials.
recyclable materials, simulate
B. Elemento at Prinsipyo IV. Pagtataya:
form, texture, color, shape Ilagay sa Buffet Table ang nalikha ng bawat grupo.
C. Kagamitan
recyclable materials
D. Sanggunian: K-12 Art V. Kasunduan:
Curriculum Guide in Arts pp.11-12 Itala ang mga hugis na makikita sa mga nalikhang
Pupils; Activity Sheet pp. 7-8 pagkain.
Teachers Guide pp.7-10

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak:
Paupuin ang mga bata nang pabilog at basahin sa
kanila ang kwentong, Halo-halo Espesyal
Ano ang paborito ninyong pagkain?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ngayong araw ay gagawa tayo ng mga pagkain mula
sa mga lumang bagay o patapong bagay.
sinulid pansit o pasta
plastik na baso- halo-halo
Japanese paper- meat balls
cotton balls- ice cream
karbord- tinapay
kanin-dulo ng cotton buds
Banghay Aralin sa HEALTH
Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo
(Ikalimang Araw) 2. Gawain:
Tingnan natin kung paano tayo matutulungan ng
I. Layunin: ating dila para matuloy ang lasa ng mga pagkain.
- naipaliliwanag ang kahalagahan ng dila. Piringan ang mata ng 10 bata. Hayaang silang
- naipapakita ang wastong pangangalaga tumikim ng tig-kaunti ng mga pagkain.
sa dila..
3. Pagtalakay:
II. Paksa: Personal Health Ano ang nakatulong sa inyo para masabi ang lasa?
A. Health Habits and Hygiene: Mahalaga ba ang dila?
Pangangalaga sa Dila
B. Kagamitan : pagkain tulad ng biscuit, calamansi, C. Paglalahat:
ampalaya o kape Mahalaga ang ating dila kaya dapat lamang itong
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide p. pangalagaang mabuti.
11 Tandaan::
Teachers Guide pp. 8-9 Ang ating dila ay mahalagang bahagi ng ating
Pupils Activity Sheet pp. 15-17 katawan na dapat nating pangalagaan.
Dahil sa ating idila nalalasahan natin ang ibat ibang
III. Pamamaraan: uri ng pagkain tulad ng maasim, matamis, maalat,
A. Panimulang Gawain: mapait, maanghang.
1. Balik-aral: Dapat nating pangalagaan ang ating mga dila.
Magbigay ng mga paraan ng pangangalaga sa ilong.
D. Paglalapat:
2. Pagganyak: Iguhit ang iyong dila.
Ipagawa sa mga bata ang:
Lalaki Gamit ang dila , ipahipo ang loob ng pisngi IV. Pagtataya:
Babae - Ibilog ang dila paloob ng bibig. Mahalaga ang dila. Ano ang lasa ng pagkain?
Sa ganyang posisyon ng inyong dila, ating bigkasin Isulat kung, matamis, maasim,maalat, mapait.
ang pangungusap na ito. 1. lollipop
2. bayabas
Ating dila ay panlasa. 3. patis
Nasabi ba ninyo nang malinaw ang pangungusap? 4. ampalaya
Bakit? Mahalaga ba ang dila? 5. sorbetes

B. Panlinang na Gawain: V. Kasunduan:


1. Paglalahad: Maglista ng halimbawa ng mga pagkain na may
Ipakita ang larawan ng dila. lasang:
Dila na Panlasa Matamis Maasim Maalat Mapait
Ang ating dila ay nasa loob ng bibig.
Ang ating dila ay nakalalasa ng pagkain.
Ang ating dila ang tumutulong upang tayo ay
makapagsalita.
Ang ating dila ang nagpapanatiling malinis ang
ngipin.
IV. Pagtataya
Ibigay ang ibig sabihin ng bawat simbolo.
1. Kulay

2. Arrow
Banghay Aralin sa EDUKASYON SA
PAGPAPALAKAS NG KATAWAN
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikatlong Araw)

I. Layunin:
- nakasusunod sa mga panuto.

II. Paksa: Mga Kasanayang Panlaro V. Kasunduan


Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 pah. 3-5 Iguhit ang simbolo para sa mga sumusunod na
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Kagamitan; babala.
larawan na nagpapakita ng mga kilos ng lokomotor 1. Bawal pumitas ng bulaklak
at di-lokomotor 2. Tahimik bahay-dalanginan
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika 3. Bawal ang cellphone

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang tawag sa mga direksiyong nagsasabi
ng dapat gawin?

2. Pagganyak
Laro: Utos ni Pedro

B. Panlinang na Gawain
Ipakita ang mga simbolo o babala sa mga bata.
Bakit dapat ninyong alamin ang kahulugan ng bawat
simbolong ito?
Tingnan sa pah. 3 ng Gabay ng Guro ang mga
simbolo

C. Paglalahat:
Bakit mahalaga ang pagsunod sa mga babala?
Tandaan:
Mabuti ang pagsunod sa mga direksiyon.
Nakatutulong ito para maiwasan ang sakuna o
disgrasya, nakatutulong din ito sa pagpapanatili ng
kaayusan at kapayapaan sa isang pamayanan.

D. Paglalapat:
Sabihin ang kahulgan ng ipakikita ng guro na
babala o simbolo.
Hal. sa kanan
Tawagin ang lider ng bawat grupo para
maibahagi ang kanilang nalikhang bahay mula sa
mga recyclable materials.

IV. Pagtataya:
Ilagay sa Display Table ang nalikha ng bawat grupo.

Banghay Aralin sa ART


Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ika-apat na Araw)

I. Layunin: V. Kasunduan:
- nasasaliksik ang arkitekto bilang skultura Itala ang mga hugis na makikita sa mga nalikhang
- naipaliliwanag ang ibinigay na bokabularyo bahay.
sa Art
- nakalilikha ng bahay gamit ang mga recycle
na bagay
- nagagamit ang natutuhang kaalaman

II. Paksang Aralin: Paggawa ng Sariling Bahay


A. Talasalitaan
recyclable materials, simulate
B. Elemento at Prinsipyo
form, texture, color, shape
C. Kagamitan
recyclable materials
D. Sanggunian: K-12 Art
Curriculum Guide in Arts pp.13-15
Pupils; Activity Sheet pp. 7-8
Teachers Guide pp.7-10

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak:
Awit: Bahay Kubo
Anong uri ng bahay ang nabanggit sa awit?
Saan yari amng bahay-kubo?

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ngayong araw ay gagawa tayo ng bahay mula sa
mga recycle na bagay.
2. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating gumawa ng mga bahay
gamit ang mga bagay na ito.
3. Paghahanda ng mga kagamitan:
cartolina, plastic cup,
platong papel, karton, basong plastic, atbp.
4. Pagsasagawa sa gawain sa patnubay ng guro.

C. Pagpoproseso ng Gawa:
Ang dila naman ang tumutulong sa paglulon.
Ang mga ito ay sama-samang gumagawa.
Kaya kailangan nating pangalagaan.

2. Gawain:
Gamit ang salamin, hayaang pagmasdan ng
mga bata ang kanilang bibig.

Banghay Aralin sa HEALTH


Pinagsanib na aralin sa Science at Art
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalimang Araw)

I. Layunin: 3. Pagtalakay:
- naipapakita ang wastong pangangalaga sa Ano ang gamit ng ating bibig?
bibig Ano ang nasa loob ng ating bibig?
Bakit dapat pangalagaan ang ating bibig?
II. Paksa: Personal Health
A. Health Habits and Hygiene: C. Paglalahat:
Pangangalaga sa Bibig: Mahalaga ang ating bibig kaya dapat lamang itong
Masayang Ngiti, Malusog na Bibig pangalagaang mabuti.
B. Kagamitan : pagkain tulad ng biscuit, calamansi, Tandaan::
ampalaya o kape Ang ating bibig ay mahalagang bahagi ng ating
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide p. katawan na dapat nating pangalagaan.
11 Ang bibig ay ginagamit sa pagkain.
Teachers Guide pp. 12-15 Ang bibig ay ginagamit din sa pagsasalita.
Pupils Activity Sheet pp. 18 Ang bibig ay may ngipin at dila.
Ang ngipin ang dumudurog ng ating pagkain.
III. Pamamaraan: Ang dila naman ang tumutulong sa paglulon.
A. Panimulang Gawain: Ang mga ito ay sama-samang gumagawa.
1. Balik-aral: Kaya kailangan nating pangalagaan.
Ano ang gamit ng iyong dila?
Paano mo mapangangalagaan ang iyong dila? D. Paglalapat:
Ano ang mangyayari kung wala tayong bibig?
2. Pagganyak:
Laro: Kumpletuhin ang larawan. Iguhit ang IV. Pagtataya:
bahagi ng mukha na nawawala. Lagyan ng kung nagpapakita ng pangangalaga sa
bibig at X kung hindi.
___1. Isinusubo ang kahit na anong bagay sa bibig.
___2. Gumagamit ng pangmumog sa bibig.
___3. Nililinis ang bibig gamit ang sepilyo.
___4. Kumakain nang katamtamang init ng pagkain.
___5. Pinupuno nang todo ang bibig ng pagkain.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Pag-aralan natin V. Kasunduan:
Sino ang may masayang ngiti? Iguhit ang malusog na bibig at masayang ngiti.
(tingnan ang mga larawan sa pah. 18)
Ang Ating Bibig
Ang bibig ay ginagamit sa pagkain.
Ang bibig ay ginagamit din sa pagsasalita.
Ang bibig ay may ngipin at dila.
Ang ngipin ang dumudurog ng ating pagkain.

Você também pode gostar