Escolar Documentos
Profissional Documentos
Cultura Documentos
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya
Ipaawit muli ang Ako ay may Lobo
Anu-anong mga salita sa awit ang maaring
bigyan ng kilos o galaw?
2. Tukoy-Alam
Nakakain na ba kayo ng sorbetes?
Sino sa inyo ay paborito ang sorbetes?
Bakit ibig ninyo ng sorbetes?
3. Tunguhin
Sabihin ngayong araw ay makikinig tayo
sa isang awitin ni Celeste Legaspi.
Ang Mamang Sorbetero
4. Paglalahad:
Iparinig ang awit sa mga bata.
5. Pagtuturo at Paglalarawan
Talakayin ang mensahe ng awit.
a. Ano ang naramdaman ninyo habang
pinakikinggan ang awit?
b. Tungkol saan ang awit?
c. Ano ang gawain ang isang sorbetero?
d. Mabuting hanapbuhay ba ang pagtitinda ng
sorbetes?
IV. Pagtataya:
Talakayin ang mensahe ng awit.
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikalawang Araw)
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya
Ipakita ang kilos ng: V. Takdang Aralin
lumipad , pumutok, Isulat ang angkop na pandiwa para sa bawat
mangagawa:
2. Tukoy-Alam 1. panadero
Ano ang ginagawa ng isang sorbetero? 2. sapatero
3. labandera
3. Tunguhin 4. guro
Sabihin ngayong araw ay magsasanay 5. tsuper
tayo sa pagtukoy ng mga salitang galaw mula sa
awit na Mamang Sorbetero.
4. Paglalahad:
Gumamit ng rebus chart (chart na may mga
larawan sa halip na salita; ang rebus chart sa
gawaing ito ay nakapokus sa salitang galaw)
5. Pagtuturo at Paglalarawan
Hatiin ang klase sa dalawang grupo.
Maglaro ng charades gamit ang mga salitang
kilos mula sa awit na natutunan.
6. Paglalahat:
Tandaan: Ang mga salitang-kilos o galaw ay
tinatawag na pandiwa.
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikatlong Araw)
5. Pagtuturo at Paglalarawan
Anu-anong salitang kilos ang nabanggit sa
awit?
6. Paglalahat:
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinaganib na aralin sa Filipino at Araling sang piyesa ang sayad.
Panlipunan
Ikatlong Markahan 5. Pagtuturo at Paglalarawan
Unang Linggo Anu-anong salitang kilos ang nabanggit sa
(Ika-apat na Araw) awit?
I. Layunin 6. Paglalahat:
Nakapagbibigay ng halimbawa ng awit na may Tandaan: Ang mga salitang-kilos o galaw ay
pandiwa halaw sa mga awiting Filipino na tinatawag na pandiwa
natalakay sa klase.
7. Kasanayang Pagpapayaman:
II. Paksa: Ang Ating Musika Awit: Kung ikaw ay Masaya
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Kung ikaw ay masaya
Napakinggan: Nakikinig at nagtatanong -tumawa
patungkol sa narinig na personal na salaysay ng -pumalakpak
iba. -kumembot
2. Gramatika: Natutukoy ang pandiwa sa -pumadyak
mga pangungusap -lumundag
Mga kagamitan: tsart ng awit na Paru-
parong Bukid IV. Pagtataya:
Gabay ng Guro pah. 69 Tawaging isa-isa ang mga bata at pagbigayin
ng salitang kilos o galaw mula sa natutuhang
III. Pamamaraan: awit.
1. Paunang Pagtataya
Bilugan ang lahat ng salitang kilos sa awit: V. Takdang Aralin
Magtanim ay di biro Punan ng angkop na pandiwa:
Maghapong nakayuko 1. Ang ibon ay ____.
Di naman makatayo 2. Ang bata ay ____.
Di naman makaupo 3. Ako ay _____.
Sa umaga paggising 4. Ang puno ay _____.
Ay agad iisipin
Kung saan may patanim
Doon masarap ang pagkain.
2. Tukoy-Alam:
Paano kumilos ang isang paru-paro?
3. Tunguhin
Sabihin ngayong araw ay titingnan natin
kung alin sa ating mga pinakinggang awit ang
may mga salitang kilos.
4. Paglalahad:
Iparinig o ipaawit ang Paru-parong Bukid
Paru-parong bukid
Na lilipad-lipad
Sa gitna ng daan
Papaga-pagaspas
Sang bara ang tapis
sang dangkal ang manggas
Ang sayang de kolay
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikalimang Araw)
I. Layunin
Naibibigay ang mga pandiwa sa isang awit
na Filipino
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya
Ano ang ibang tawag sa mga salitang kilos o
galaw?
2. Tukoy-Alam:
Marunong ba kayong sumayaw?
3. Tunguhin
Sabihin ngayong araw ay titingnan natin
kung aling grupo ang pinakamagaling sa pag-
arte (interpret) sa awit na natutuhan.
4. Paglalahad:
IV. Pagtataya:
Pagpapakitang kilos o galaw sa awit ng
bawat pangkat.
V. Takdang Aralin
Sumulat ng 20 saliatng kilos sa inyong
kwaderno.
Banghay Aralin sa Filipino I -Sino ang batang tinutukoy sa komiks strip?
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Sinu-sino ang mga binate niya?
Panlipunan Sa anu-anong pagkakataon binate niya ang bawat
Ikalawang Markahan isa?
Ikalawang Linggo Ano ang masasabi mo kay Ben sa ginawa niyang
(Unang Araw) pagbati?
Ikaw, ginagawa mo rin ba ang mga ginawa ni Ben?
I. Layunin Kailan mo ito ginagawa?
nagagamit ang mga magagalang na salita Kani-kanino mo ito ginagawa?
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
II. Paksa: Paggamit ng Magagalang na Salita Anu-anong magagalang na panananalita ang ginamit
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa sa kuwento?
Napakinggan: Nakikinig at tumutugon sa iba Tandaan: Maraming paraan ng pagpapakita ng
2. Gramatika: Nakabubuo ng mga wasto at paggalang sa ibat ibang pagkakataon. Halimbawa:
payak na pangungusap kapag pinag-uusapan ang a. Magandang unaga, tanghali,hapon,gabi
mga personal na karanasan po(pagbati sa anumang oras)
3. Phonological Awareness: b. Maraming salamat po.
May kakayahang bilangin ang pantig ng isang c. Maari po ba?
salita d. Makikiraan po
4. Palabigkasan at Pagkilala sa Salita e. Tumuloy po kayo.
Pamilyar sa mga karaniwang salita tulad n gang, f. Kumusta po kayo?
mga at si 5. Kasayanang Pagpapayaman
5. Pag-unlad ng Bokabularyo: Pagtambalin ang larawan at angkop na magalang
Nagtatanong tungkol sa mga di kilalang salita upang na pananalita.Gumamit ng linya o guhit.
malaman ang kanilang kahulugan. Hal. Batang nagmamano Mano po, Itay
6. Kaalaman sa Aklat at Limbag Batang tumatanggap ng Salamat,po.
Alam ang bahagi ng aklat at kung paano ito regalo
binabasa. 6. Kasanayang Pagkabisa
7. Pag-unawa sa Pinakinggan: Anong magagalang na pananalita ang dapat gamitin
Naiuugnay ang mga personal na karanasan sa mga sa bawat pangyayari?
napakinggang kuwento a. Nais dumaan ni Joyce sa gitna ng dalawa niyang
8. Pag-unawa sa Binasa: kalaro.
Nagtatanong at sumasagot ng mga katanungan b. Nagpasalamat si Irene sa aklat na hiniram niya sa
tungkol sa kuwento. kaklase.
Sanggunian: c. Isang hapon, nasalubong ni Carol ang guro niya.
K-12 Batayang Kakayahan sa Filipino d. Nais na ipaabot ni Charles ang bote ng suka sa
pah. 1-9 kanyang kuya.
Likha 1 pah. 9-11 e. Binigyan ng tinapay si Ray ng kanyang kaklase.
Alab ng Wikang Filipino 1 pah. 61-68
Kagamitan: plaskard, tsart ng kuwento, mga
larawan IV. Pagtataya: Pasalita
Ano ang sasabihin mo sa mga sumusunod na
III. Pamamaraan: sitwasyon?
1.Paunang Pagtataya: 1. Isinauli mo sa ate ang hiniram mong ballpen sa
Paano ka nakikipag-usap sa mga nakatatanda sa iyo? kanya.
Masasabi mo bang magalang ka? Patunayan mo ito? 2. Ibig mong magpaalam sa iyong ina upang
2. Tunguhin dumalo sa kaarawan ng iyong kaklase.
Sabihin ngayong araw ay pag-uusapan 3. Nasalubong mo ang guro isang umaga.
natin ang paggamit ng magagalang sa salita. 4. Ibig mong pakiabot sa tatay ang baso sa tabi niya.
3. Paglalahad 5. Binigyan ka ng baong pera ng iyong tatay.
a. Paghahawan sa balakid:
nadatnan, masayang-masaya, eskwela, bilin, V. Kasunduan:
agahan Isulat sa iyong kwaderno ang ilan sa mga
b. Iparinig/ipabasa ang kuwento: magagalang na pananalita na lagi mong ginagamit.
(Tingnan ang kopya sa susunod na pahina)
c. Pagtalakay:
MAGING MAGALANG
Isang umaga, pagkagising ni Ben nadatnan niyang nagluluto ng agahan ang kanyang mga magulang.
Masayang-masaya niyang binate at hinalikan ang tatay at nanay niya.
Pagkatapos ng klase, umuwi agad sa bahay si Ben. Nadatnan niya sa may pintuan ang nanay niya.
Di nagtagal umuwi na rin si Ben dahil iyon ang bilin ng kanyang ina.
Naghanda ng makakain para sa meryenda ang nanay ni Ben ng hapong iyon.
I. Layunin:
nagtatanong at sumasagot ng mga katanungan
tungkol sa napakinggan.
nakikila ang diptonggo. 4. Pagtuturo at Paglalarawan:
a. Bakit walang pasok sa paaralan si Joel nang
II. Paksa: Pag-unawa sa Napakinggan araw na iyon?
Kwento: Bakit Bumabaha? b. Anong kagawaran ng pamahalaan ang nag-utos
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa na magsuspindi ng klase?
Napakinggan: Nagkukuwento c. Anong ibig sabihin ng DepEd?
2. Gramatika: Nakabubuo ng mga wasto at d. Anu-ano ang dahilan ng pagbaha?
payak na pangungusap kapag pinag-uusapan ang e. Magbigay ng ilang paraan ng pag-iwas sa
mga personal na karanasan baha?
3. Phonological Awareness:
May kakayahang bilangin ang pantig ng isang 5. Kasanayang Pagpapayaman:
salita Ang ay at oy ay diptonggo. Ang diptonggo ay
4. Palabigkasan at Pagkilala sa Salita salita na nagtatapos sa ay at oy.
Pamilyar sa mga karaniwang salita tulad n gang, ay oy
mga at si bahay kahoy
5. Pag-unlad ng Bokabularyo: tulay simoy
Nagtatanong tungkol sa mga di kilalang salita upang anay baboy
malaman ang kanilang kahulugan. kamay ugoy
6. Kaalaman sa Aklat at Limbag palay amoy
Alam ang bahagi ng aklat at kung paano ito
binabasa.
7. Pag-unawa sa Pinakinggan: IV. Pagtataya:
Naiuugnay ang mga personal na karanasan sa mga Ikahon ang diptonggo sa bawat pangungusap.
napakinggang kuwento 1. Mataba ang baboy ni Aling Marta.
8. Pag-unawa sa Binasa: 2. Magtanim tayo ng mga punongkahoy.
Nagtatanong at sumasagot ng mga katanungan 3. Umaamoy na ang hinog na langka.
tungkol sa kuwento. 4. May ahas sa tulay.
Sanggunian: 5. Masaki tang kamay ko.
K-12 Batayang Kakayahan sa Filipino
pah. 1-9 V. Kasunduan:
Likha 1 pah. 9-11 Magsulat ng tig -3 halimbawa ng salitang may
Alab ng Wikang Filipino 1 pah. 190-203 aw iw
Kagamitan: plaskard, tsart ng kuwento, mga
larawan
III. Pamamaraan:
1.Paunang Pagtataya:
Paano nakatutulong ang mga puno sa ating paligid?
2. Tunguhin
Sabihin ngayong araw ay muli nating
pagkukuwentuhan ang kwentong napakinggan
kahapon.
3. Paglalahad:
a. Ipakwento muli sa mga bata ang kwento:
Bakit Bumabaha?
(Tingnan ang kopya sa kasunod na pahina)
BAKIT BUMABAHA?
Magdamag ang ulan kaya baha kinabukasan. Malakas pa rin ang ulan nang magising si Aling Rosa.
Ayon sa PAGASA may malakas na bagyong dumating sa ating bansa at signal no.1 na sa buong Metro
Manila. Dahil dito ipinag-utos ng DepEd (Department of Education) na suspindihin ang mga klase sa
elementary.
Habang pinagmamasdan ni Joel ang baha sa harap ng bahay nila bigla siyang nagtanong sa kanyang ina.
Inay, bakit po ba bumaha? Samantalang bago dumating ang bagyo nakapaglinis naman tayo at sa
katunayan nga po panay ang linis natin sa ating paligid, ang tanong ni Joel.
Alam mo, anak maraming dahilan kung bakit bumabaha,: ang sagot ni Aling Rosa.
Tinatapunan ng basura ang mga kanal, sapa, at estero ng mga taong nakatira malapit sa mga lugar na
ito. Karaniwang bumabaha sa mga kanal at estero ang mga basurang galing sa bahay-bahay. Hindi
titigil ang pagbaha kung hindi rin titigil ang mga tao sa pagtatapon ng mga basura rito, ang paliwanag
ni Aling Rosa.
Kasi naman ang mga tao ay nagtatapon ng basura nila kung saan-saan, ang sagot ni Joel.
Samantala, may mas malaking dahilan din ang pagbaha. Kabilang dito ang pagkaubos ng mga puno
at halaman sa mga kabundukan. Walang ugat na sumisipsip sa tubig. Kayt tuluy-tuloy ito sa
mabababang lugar, ang muling paliwanag ng ina ni Joel.
Naku, Inay sayang ang mga malalaking punongkahoy, muling sabat ni Joel.
Maraming maitutulong ang mga tao para maiwasan ang pagbaha, ang patuloy na wika ni Nanay.
Anu-ano po ang mga ito , Inay? ang tanong ni Joel.
Narito ang ilang sa mga paraan na magagawa ng tao upang maiwasan ang pagbaha, ang wika ng
nanay.
Magtapon ng basura sa tamang lalagyan.
Magtanim ng mga punongkahoy.
Linisin ang baradong kanal.
Kung magtutulungan lamang tayo maiiwasan natin ang pagbaha sa ating lugar, ang wika ni Joel.
Oo, tama ka, kung magkakaisa lamang ang mga tao wala nang magiging problema sa baha at magiging
malinis na ang paligid, ang wika ng ina.
At kaygandang pagmasdan ng malinis na paligid, ang sagot ni Joel.
Banghay Aralin sa Filipino I - Nabibilang ang pantig ng isang salita
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Panlipunan
Ikalawang Markahan II. Paksa: Pag-unawa sa Napakinggan
Ikatlong Linggo Kwento: Ang Lalawigan ng Leyte
(Unang Araw) 1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan:
nakikinig at tumutugon sa teksto at iugnay ito sa
I. Layunin: personal na karanasan
- Naiuugnay ang mga personal na karanasan sa mga 2. Gramatika: gumagamit ng mga tamang directional
napakinggang kuwento. terms
- Gumagamit ng mga tamang directional terms
3. Phonological Awareness:May kakayahang bilangin b. pantahanan
ang pantig ng isang salita c. sanduguan
4. Palabigkasan at Pagkilala sa Salita: Pamilyar sa mga d. pamumuno
karaniwang salita tulad n gang, mga at si e. makasaysayan
5. Pag-unlad ng Bokabularyo: Nagtatanong tungkol sa
mga di kilalang salita upang malaman ang kanilang IV. Pagtataya:
kahulugan. Gamit ang mapa ng lalawigan ng Leyte. Ipasagot ang
6. Kaalaman sa Aklat at Limbag: Alam ang bahagi ng mga tanong tungkol dito.
aklat at kung paano ito binabasa. (Gumawa ng mapa ng Leyte sa manila paper)
7. Pag-unawa sa Pinakinggan: Naiuugnay ang mga 1. Ilan ang mga lungsod sa Leyte?
personal na karanasan sa mga napakinggang kuwento a. 4 b. 1 c. 2 d. 3
8. Pag-unawa sa Binasa:Nagtatanong at sumasagot ng 2. Alin ang hindi lungsod sa Leyte?
mga katanungan tungkol sa kuwento. a. Tacloban b. Palo c. Ormoc d. Mt. Lobi
9. Sanggunian: K-12 Batayang Kakayahan sa Filipino 3. Anong bulkan ang matatagpuan sa Leyte?
pah. 1-9; Alab ng Wikang Filipino 1 pah. 109-115 a. Mt. Bilo b. Mt. Apo c. Mt. Catmon d. Mt. Lobi
10. Kagamitan: plaskard, tsart ng kuwento, mga larawan 4. Saang direksiyon ng Leyte makikita ang Leyte Gulp?
a. Hilaga b. Timog c. Kanluran d. Silangan
III. Pamamaraan: 5. Alin sa mga sumusunod ang bayan sa Leyte?
1. Paunang Pagtataya: a. Palo b. Dasmarias c. Malolos d. Bian
Anu-anong makasaysayan at magagandang pook sa
Pilipinas ang narrating mo na? V. Kasunduan:
2. Tunguhin Lagyan ng ang pangungusap na nagpapahayag ng
Sabihin ngayong araw ay babasahin natin ang isa wastong pagpapahalaga sa mga magaganda o
sa mga makasaysayan at magagandang lalawigan sa makasaysayang pook sa Pilipinas at X ang hindi.
ating bansa. ___1. Ipinagmamalaki ang magaganda at makasaysayang
3. Paglalahad: pook sa ating bansa.
a. Hawanin ang balakid: __2. Kihuha ni Mila ang magandang rosas na naibigan
pangkat, dumaong, sanduguan, industriyang niya sa National Museum.
pantahanan, paghahayupan __3. Itinapon ni Dexter ang balat ng saging na baon niya
b. Iparinig ang kwentong nang mamasyal siya sa Fort Santiago.
Ang Lalawigan ng Leyte __4. Naghabulan ang mga bata sa malawak na damuhan
Ang lalawigan ng Leyte ay nasa Silangang Visayas. sa Luneta na may nakapaskil na Keep off the
May lawak itong 5713 kilometro kwadrado. Ang lungsod Grass
ng Tacloban ang kabisera nito. Pagtotroso, palay, kopra at __5. Nagpakuha ng litraro sa may Bulkan ng Mayon ang
paghahayupan at mga industriyang pantahanan ang mag-anak ni Gng. Cruz.
kanilang pangunahing kabuhayan.
Ang pangkat ni Ferdinand Magellan ay dumaong sa
pulo ng Homonhon, Samar noong 1521. Dumating sila sa
Limasawa, Leyte noong Marso 28, 1521. Dito naganap
ang kauna-unahang sanduguan sa pagitan nina Rajah
Kolumbu at Ferdinand Magellan. Ang unang misa sa
Pilipinas ay naganap sa pamumuno ni Padre Pedro de
Valderrama noong Marso 31, 1521.
Sa Palo, Leyte dumaong ang Hukbong Amerikano sa
pamumuno ni Heneral Douglas MacArthur kasama si
Sergio Osmea, Pangulo ng Komonwealth noong Oktubre
20, 1944. Banghay Aralin sa Filipino I
Tunay na makulay ang kasaysayan ng lalawigan ng Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Leyte. Panlipunan
Ikalawang Markahan
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Ikatlong Linggo
Saang dako ng Visayas matatagpuan ang Leyte?
Anu-ano ang mga produkto sa lalawigan ng Leyte? (Ikalawang Araw)
Kailan naganap ang unang misa sa Pilipinas?
Anong mahalagang pangyayari ang naganap noong I. Layunin:
Oktubre 20, 1944? - naiuugnay ang mga personal na karanasan sa
Masasabi mo bang makasaysayan ang lalawigan ng mga napakinggang kuwento.
Leyte? Bakit? - gumagamit ng malaking titik sa pagsulat ng
5. Kasanayang Pagpapayaman: mga tanging ngalan.
Isulat ang bilang ng pantig ng bawat salitang hango sa
kwento. II. Paksa: Pag-unawa sa Napakinggan
a. paghahayupan
Kwento: Ang Lalawigan ng Leyte
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan: Kailan ginagamit ang malaking titik?
nakikinig at tumutugon sa teksto at iugnay ito sa 4. Paglalahat:
personal na karanasan Anu-anong mga salita ang isinulat sa
2. Gramatika: gumagamit ng mga tamang malaking titik?
directional terms Tandaan:
3. Phonological Awareness: May kakayahang Isinusulat sa malaking titik ang mga
bilangin ang pantig ng isang salita tanging ngalan ng tao, hayop, pook o lugar,
4. Palabigkasan at Pagkilala sa Salita: Pamilyar sa pagdiriwang , araw ng lingo at buwan ng
mga karaniwang salita tulad n gang, mga at si taon.
5. Pag-unlad ng Bokabularyo:Nagtatanong tungkol Hal. Bb. Arcy Barcelona Visayas
sa mga di kilalang salita upang malaman ang Muning Bagong Taon
kanilang kahulugan. Lunes Disyembre
6. Kaalaman sa Aklat at Limbag: Alam ang bahagi 5. Kasanayang Pagpapayaman:
ng aklat at kung paano ito binabasa. Iisulat ang sagot. Gamitin ang malaking
7. Pag-unawa sa Pinakinggan: Naiuugnay ang mga titik nang wasto.
personal na karanasan sa mga napakinggang 1. panglan ng tatay mo
kuwento 2. lugar kung saan naroon ang iyong paaralan
8. Pag-unawa sa Binasa:Nagtatanong at sumasagot 3. pangalan ng aklat sa Filipino
ng mga katanungan tungkol sa kuwento. 4. pangalan ng bansa ng mga Pilipino
9. Sanggunian: K-12 Batayang Kakayahan sa 5. pangalan ng guro mo
Filipino pah. 1-9 Alab ng Wikang Filipino 1 pah.
109-115 IV. Pagtataya:
10. Kagamitan: plaskard, tsart ng kuwento, mga Isulat nang wasto ang mga sumusunod sa patlang.
larawan 1. pasko___________
2. cristina__________
III. Pamamaraan: 3. sabado__________
1. Paunang Pagtataya: 4. mandaluyong_______
Ano ang tinatawag na tanging ngalan? 5. hongkong
1. Tunguhin
Sabihin ngayong araw ay gagamitin natin V. Kasunduan:
ang malaking titik sa pagsulat ng mga Ikahon ang mga salita sa loob ng kahon na
tanging ngalan ng tao, pook, hayop , bagay dapat isulat sa malaking titik.
at pangyayari.
2. Paglalahad:
lolo aling cristy saudi arabia jose
Basahin natin ang mga sumusunod na
pangngalan na hango sa kwentong binasa. rizal
Ferdinand Magellan
Pangulong Sergio Osmea porky paaralan Filipino kotse
Rajah Kolambu
Heneral Douglas MacArthur
Leyte
Lungsod ng Tacloban
Oktubre
Marso
Pilipinas
Blackie
Muning Banghay Aralin sa Filipino I
Lunes Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Panlipunan
Sabado Ikalawang Markahan
3. Pagtuturo at Paglalarawan: Ikatlong Linggo
Pansinin ang mga salita sa bawat pangkat. (Ikatlong Araw)
Tungkol saan ang bawat pangkat ng mga I. Layunin:
salita? - naiuugnay ang mga personal na karanasan sa
Pansinin ang unang titik na may mga napakinggang kuwento.
salungguhit sa bawat pangkat. Paano - nagtatanong at sumasagot ng mga katanungan
tungkol sa napakinggan.
isinulat ang bawat titik?
- nabibilang ang pantig ng salita.
II. Paksa: Pag-unawa sa Napakinggan May mga ilog pa kayang lalanguyan?
Awit: Masdan Mo ang Kapaligiran
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan: Lahat ng bagay na narito sa lupa
nakikinig at tumutugon sa teksto at iugnay ito sa Biyayang galing sa Diyos kahit noong ikay wala pa
personal na karanasan Ingatan natin at huwag nang sirain pa
2. Gramatika: gumagamit ng mga tamang directional Pagkat pag Kanyang binawi tayoy mawawalan na.
terms 4. Pagtalakay:
3. Phonological Awareness: May kakayahang bilangin A.Sagutin:
ang pantig ng isang salita 1. Anu-anong mga bagay sa kapaligiran ang dapat
4. Palabigkasan at Pagkilala sa Salita: Pamilyar sa mga nating ingatan at panatilihing malinis?
karaniwang salita tulad n gang, mga at si 2. Bakit nagiging marumi ang hangin?
5. Pag-unlad ng Bokabularyo: Nagtatanong tungkol sa 3. Ano ang mangyayari kung marumi ang hangin?
mga di kilalang salita upang malaman ang kanilang 4. Anu-ano ang mga dahilan kung bakit nagiging
kahulugan. marumi ang dagat?
6. Kaalaman sa Aklat at Limbag: Alam ang bahagi ng 5. Bakit dapat nating pag-ingatan ang mga biyayang
aklat at kung paano ito binabasa. galing sa Diyos?
7. Pag-unawa sa Pinakinggan: Naiuugnay ang mga B. Pagtuturo at Paglalarawan:
personal na karanasan sa mga napakinggang kuwento Alin ang nilalanghap?
8. Pag-unawa sa Binasa: Nagtatanong at sumasagot ng a. aklat b. bulaklak c. hangin d. telepono
mga katanungan tungkol sa kuwento. Alin ang nilalanguyan?
9. Sanggunian: K-12 Batayang Kakayahan sa Filipino a. ilog b. palanggana c. timba d. kanal
pah. 1-9Alab ng Wikang Filipino 1 pah137-141 Alin ang pinagkukunan ng isda?
10. Kagamitan: plaskard, tsart ng kuwento, mga larawan a. dagat b. akwaryum c. kanal d. timba
III. Pamamaraan: Alin ang dapat iwasan?
1. Paunang Pagtataya: a. pagwawalis b. pagtatapon ng basura sa ilog
Mainam bang tumira sa isang lugar na may malinis na c. pagdidilig ng halaman d. paggagambol
kapaligiran? 6. Kasanayang Pagpapayaman:
2. Tunguhin Iguhit ang isang malinis na kapaligiran.
Sabihin ngayong araw ay makikinig tayo sa isang awit IV. Pagtataya:
tungkol sa ating kapaligiran. Basahin at isulat ang bilang ng pantig sa bawat salita.
Masdan Mo ang Kapaligiran na inawit ng grupong 1. napapansin_______
Asin. 2. ikinalat__________
3. Paglalahad: 3. matitikman_______
A. Gamit ang kset, iparinig sa mga bata ang awit ng Asin 4. Hinihiling________
na may pamagat na Masdan Mo ang Kapaligiran 5. magkantahan______
Masdan Mo ang Kapaligiran 6. ingatan___________
Wala ka bang napapansin 7. lalanguyan________
Sa iyong mga kapaligiran? 8. isinilang _________
Kay dumi na ng hangin 9. mawawala _______
pati na ang mga ilog natin 10. aakyatin_________
Hindi mga masama ang pag-unlad
At malayu-layo na rin ang ating narrating V. Kasunduan:
Ngunit masdan mo ang tubig sa dagat Ibigay ang salitang ugat ng bawat salita.
Datiy kulay asul, ngayoy naging itim. Hal. kumakain kain
1. tumakbo
Ang mga duming ikinalat sa hangin 2. lumipad
Sa langit wag na nating paabutin 3. inakyat
Upang tayoy pumanaw man 4. nagsulat
Sariwang hangin, sa langit matitikman. 5. bumili
dentista nars
Paaralan
pintor dyanitor
karpintero
I. Layunin:
Nailalahad muli ang mga salaysay ng iba tungkol sa Hal.
mga pamamaraan ng pagiging mabuting katangian - masipag, mabait, matapat, matulungin
mamamayan sa wikang Filipino. 4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tawaging isa-isa ang mga bata. Pagbigayin ng
II. Paksa: Pang-uri gawain kanilang ginagawa bilang mabuting
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa mamamayan.
Napakinggan: Nailalahad muli ang salaysay ng iba Hal. Ako po ay naglilinis ng aming bakuran.
gamit ang mga payak na salita. 5. Kasanayang pagpapayaman:
2. Gramatika: Nagagamit ang wastong pang-uri Tumawag ng mga batang maglalahad muli ng mga
sa paglalarawan ng sarili at mga kaklase. mabubuting gawain ng mga kaklase at magbigay ng
Sanggunian: opinion tungkol dito.
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4) Gamitin: Sina____,___at ____ay masisipag dahil
pah. 11-13 naglilinis sila ng bakuran araw-araw.
Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Makabayan I pah. Sina ____, ____at _____ ay _____dahil _________.
161
Kagamitan: tsart ng awit, larawan IV. Pagtataya:
Lagyan ng ang nagsasabi ng mga pamamaraan ng
III. Pamamaraan: pagiging mabuting mamamayan. Xang hindi.
1.Paunang Pagtataya: ___1. Masisipag na magbubukid ang abalang
Ano ang tawag sa mga salitang naglalarawan o nagtatanim.
nagsasabi ng katangian, kulay, dami o bilang, hugis, ___2. Mga siga ang nag-iinuman sa kalye.
laki, amoy at lasa? ___3. Magugulong bata ang nag-aaway sa daan.
2. Tunguhin ___4. Matulunging magkakapitbahay ang
Sabihin: Ngayong araw ay tatalakayin nagpapamigay ng rasyon.
natin ang mga gawain ng isang mabuting ___5. Magagalang na mga bata ang nagmamano sa
mamamayan. matatanda.
Iparinig ang awit:
(Himig: Paru-parong Bukid) V. Kasunduan:
Akoy tumutulong sa gawaing-bahay. Bilang isang batang mamamayan, paano mo
Sumusunod sa utos ng magulang. maipakikita ang pagiging mabuting mamamayan
Iginagalang tuwina ang lolo at lola. sa paaralan at sa tahanan.
Tumutulong tuwina kay ate at kuya. Magbigay ng tig-2.
Tahanan Paaralan Paano inilarawan ang bata? Anu-anong pang-uri
ang ginamit sa paglalarawan?
B. Paglalahat:
Ano ang tawag sa mga salitang nagsasabi ng mga
katangian?
Tandaan:
Ang mga salitang nagsasabi ng katangian ay
tinatawag na salitang naglalarawan o pang-uri.
Inilalarawan ng mga ito ang mga pangngalan at mga
salitang pamalit sa pangngalan.
Hal.
katangian - maganda, matangos, kulot, itim
5. Kasanayang pagpapayaman:
Papiliin ang mga bata ng isang kaklase na ibig
nilang iguhit.
6. Kasanayang Pagkabisa:
Sumulat ng 5 pang-uri tungkol sa iyong iginuhit.
III. Pamamaraan:
1.Paunang Pagtataya:
Ano ang tawag sa mga salitang naglalarawan o
nagsasabi ng katangian, kulay, dami o bilang, hugis,
laki, amoy at lasa?
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw ay iguguhit natin
ang ating kaklase.
Ipakita ang modelo o halimbawa ng isang batang
iginuhit ng kaklase.
Ating ilarawan ang bata gamit ang mga pang-uri.
Hal. itim ang buhok. maganda ang mata, matangos
ang ilong, kulot ang buhok, atbp.
3. Tukoy-Alam:
Ipagawa ang pangkatang gawain ipasadula ang
maaring solusyon sa mga sumusunod na mga
suliranin:
Pangkat 1- maruming kapaligiran
Pangkat 2 lantang mga halaman
Pangkat 3 - nasira/namatay na mga halaman dahil sa
paglalaro ng mga bata
Pangkat 4 - tambak na basura sa tabi ng daan
4. Kasanayang Pagkabisa:
Tumawag ng mga batang magbibigay ng kanilang
opinion tungkol sa mga ipinakitang solusyon ng mga
pangkat gamit ang pang-uri.
Hal. Masisipag na mga tao ang nagtulung-tulong sa
paglilinis ng mabaho at maruming kapaligiran.
I. Layunin:
Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng mga gawain IV. Pagtataya:
ng isang mabuting mamamayan sa wikang Filipino. Piliin ang larawang nagpapakita ng mabuti o di-
mabuting gawain ng isang mamamayan.
II. Paksa: Pang-uri Isulat ang mabuti o di-mabuti sa patlang.
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa _____1. Mamang nagtatapon ng basura sa ilog.
Napakinggan: Nailalahad muli ang salaysay ng iba _____2. Mga babaeng nagtatanim ng mga puno.
gamit ang mga payak na salita. _____3. Mga batang namimitas ng bulaklak.
2. Gramatika: Nagagamit ang wastong pang-uri _____4. Mga lalaking nagsusugal.
sa paglalarawan ng sarili at mga kaklase. _____5. Mga dalagat binatang nagsasayaw.
Sanggunian:
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4) V. Kasunduan:
pah. 11-13 Magbigay ng mga mabuting gawain ng isang
Kagamitan: ibat ibang larawan na nagpapakita ng mamamayan bilang kasapi ng kanyang barangay.
mga gawain ng mabuting mamamayan
III. Pamamaraan:
1.Paunang Pagtataya:
Ano ang tawag sa mga salitang naglalarawan o
nagsasabi ng katangian, kulay, dami o bilang, hugis,
laki, amoy at lasa?
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw tayo ay magpapakita ng
mga gawain ng mabuting mamamayan sa
pamamagitan ng pag-arte.
3. Kasanayang pagpapayaman:
3. Tukoy-Alam:
Magpakita ng larawan at hayaang ilarawan ito ng
mga bata gamit ang pang-uri.
Hal. bulaklak pula
sapatos- matibay
B. Paglalahat:
Ano ang tawag sa mga salitang nagsasabi ng mga
katangian , kulay, dami o bilang, hugis, laki, amoy
at lasa?
Tandaan:
Ang mga salitang nagsasabi ng katangian, kulay,
dami o bilang, hugis, laki, amoy at lasa
ay tinatawag na salitang naglalarawan o pang-uri.
Inilalarawan ng mga ito ang mga pangngalan at mga
salitang pamalit sa pangngalan.
C. Kasanayang pagpapayaman:
Magpatayo ng limang bata sa harap at gamit ang
pang-uri hayaang ilarawan ang bawat isa ng mga
kaklase.
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Ano ang tawag sa mga salitang naglalarawan o
nagsasabi ng katangian, kulay, dami o bilang, hugis,
laki, amoy at lasa?
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw tayo ay magkakaroon
ng isang laro gamit ang mga pang-uri.
Araw ng mga Bayani
Araw ng mga Patay
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw ay pag-uusapan natin ang
ating paboritong pagdiriwang sa tahanan.
Ano kayang mga pandiwa ang nasasagawa kapag may
pagdiriwang?
3. Tukoy-Alam:
Tumawag ng isang bata para ibahagi ang kanyang
karanasan ng pagdiriwang ng kaarawan sa kanilang
tahanan.
4. Paglalahad:
Anu-ano ang mga pagdiriwang sa inyong tahanan?
Paano ito idinadaos?
Iparinig ang isang kwento tungkol sa kaarawan ng nanay
(Isinalin sa Tagalog) Gifts for Mother
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tukuyin ang mga pandiwang ginamit sa mga
pangungusap. Ikahon ang mga ito.
Ipinagdiriwang ang Buwan ng Wika.
Naglulunsad ng paligsahan sa pagtula, pagbasa at
Banghay Aralin sa Filipino I pag-awit.
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Nagtutunggali ang mga kalahok.
Panlipunan Lahat ng mga mananalo ay binibigyan ng gantimpala.
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo 5. Paglalahat:
(Ikalawang Araw) Ano ang tawagnatin sa mga salitang nagsasabi ng
kilos o galaw?
I. Layunin: Tandaan: Ang mga salitang nagsasabi ng kilos o
Nagagamit ang pandiwa sa pagkukuwento ng mga galaw ay tinatawag na pandiwa.
pagdiriwang sa paaralan.
6. Kasanayang pagpapayaman:
II. Paksa: Salitang-kilos Itambal ang angkop na salitang kilos sa bawat
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa mahalagang pagiriwang sa paaralan.
Napakinggan: Nailalahad muli ang salaysay ng iba Pandiwa Pagdiriwang
gamit ang mga payak na salita. pumipila Pulong ng mga Magulang at Guro
2. Gramatika: Nagagamit ang pandiwa sa isang umaawit Pagtataas ng Watawat
payak na pangungusap. kumukumpas Araw ng Pagtatapos
Sanggunian: kumakain Araw ng Pasko
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4) nakikinig Buwan ng Wika
pah. 11-13
Kagamitan: larawan ng pagdiriwang sa paaralan IV. Pagtataya:
Punan ng angkop na pandiwa upang mabuo ang
III. Pamamaraan: kwento tungkol sa pagdiriwang sa paaralan.
1.Paunang Pagtataya: Piliin sa kahon ang sagot.
Anu-anong pagdiriwang ang ginaganap sa tahanan? ipinagdiriwang, nagtuturo,
2. Tunguhin binibigyan,
Sabihin: Ngayong araw ay pag-uusapan
natin ang ating paboritong pagdiriwang sa paaralan.
Ano kayang mga pandiwa ang nasasagawa kapag Araw ng mga Guro
may pagdiriwang?
Tuwing buwan ng Oktubre, ______ng mga mag- 2. Tunguhin
aaral ang Araw ng mga Guro. _____nila ng parangal Sabihin: Ngayong araw ay pag-uusapan
ang mga guro sa kanilang walang sawang _____sa natin ang ating paboritong pagdiriwang sa
mga bata. pamayanan.
____sila ng mga bulaklak at regalo. Ano kayang mga pandiwa ang nasasagawa kapag
_____rin sila ng talento para ____ang mga guro. may pagdiriwang?
3. Tukoy-Alam:
Kailan ipinagdiriwang ang pista sa inyong lugar?
V. Kasunduan:
Magbigay ng pagdiriwang na idinadaos sa 4. Paglalahad:
inyong barangay. Iparinig ang kwentong ginaganap sa pamayanan.
PISTA
Ang mga pista ay masayang ipinagdiriwang
ng mga tao sa ibat ibang pamayanan sa bansa.
Sa buong taon ay may ginaganap na mga pistang
bayan. Ang petsa ng mga pistang bayan sa ibat
ibang lugar ay magakakaiba. Ang pista ay
isinasagawa bilang parangal sa santong patron ng
isang bayan.
naglalagay ang mga tao ng mga palamuti sa kalsada.
Nagkakaroon rin ng paligsahan , sayawan at palaro.
Nagsisimba ang mga tao sa araw ng pista. Sa gabi
may isinasagawang prusisyon upang iparada ang
patrong santo ng pamayanan.
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tukuyin ang mga pandiwang ginamit sa kwento.
Ikahon ang mga ito.
Hal. ipinagdiriwang, ginaganap, isinasagaw,
naglalagay, naglalaro, nagsasayaw atbp.
I. Layunin: 5. Paglalahat:
Nailalahad ang paboritong pagdiriwang sa Ano ang tawagnatin sa mga salitang nagsasabi ng
komunidad gamit ang mga salitang kilos. kilos o galaw?
Tandaan: Ang mga salitang nagsasabi ng kilos o
II. Paksa: Salitang-kilos galaw ay tinatawag na pandiwa.
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa
Napakinggan: Nailalahad muli ang salaysay ng iba 6. Kasanayang pagpapayaman:
gamit ang mga payak na salita. Kilalanin ang mga pagdiriwang na ginaganap sa
2. Gramatika: Nagagamit ang pandiwa sa isang pamayanan:
payak na pangungusap. Magbahagi ng kwento tungkol dito.
Sanggunian: Hal. Araw ng barangay
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4)
pah. 11-13 IV. Pagtataya:
Kagamitan: larawan ng pagdiriwang sa komunidad Punan ng angkop na pandiwa upang mabuo ang
kwento tungkol sa pagdiriwang sa pamayanan
III. Pamamaraan: Piliin sa kahon ang sagot.
1.Paunang Pagtataya: nagluluto namimili inaayos
Anu-anong pagdiriwang ang ginaganap sa paaralan?
nagbibigay , paghahanda ,
III. Pamamaraan:
Pista sa Nayon 1. Paunang Pagtataya:
Tuwing ipinagdiriwang ang pista saaming nayon. Sabihin kung saang ginaganap na lugar ang ang
ang mga tao ay abalang-abala sa _______. sumusunod na pagdiriwang:
Maagang ________ang mga kababaihan. - Araw ng mga Guro
_____naman ng mga kalalakihan ang mga upuan, - Pista ng San Isidro
mesa at iba pang kakailanganin. _ kaarawan
____naman ng mga anak ang mga kasangkapan.
______sila ng ibat ibang putahe at kakanin. 2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw ay aalamin natin
ang paboritong pagdiriwang ng bawat isa sa
V. Kasunduan: pamamagitan ng pagguhit.
Magtala ng 3 gawaing ginagawa kung may
pagdiriwang sa inyong pamayanan. 3. Tukoy-Alam:
Ano ang nadarama ng mga tao sa tuwing may
pagdiriwang?
4. Paglalahad:
Magpakita ng mga modelo ng gawa ng mga bata.
Hayaang magkwento sila tungkol sa nakikita sa
larawan.
Anong pagdiriwang ang ginaganap dito?
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tukuyin ang mga pandiwang ginamit sa kwento.
Ikahon ang mga ito.
Hal. ipinagdiriwang, ginaganap, isinasagaw,
naglalagay, naglalaro, nagsasayaw atbp.
6. Paglalahat:
Ano ang tawagnatin sa mga salitang nagsasabi ng
kilos o galaw?
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw , babalikan natin
ang gawain kahapon at ibabahagi natin ang ginawa
ng bawat isa sa klase. Anu-ano ang mga pandiwang
ginamit sa pagdiriwang? Gamitin ang mga ito sa
pangungusap.
3. Tukoy-Alam:
Ano ang nadarama ng mga tao sa tuwing may
pagdiriwang?
4. Paglalahad:
Ipaskil sa pisara ang mga gawa ng bata.
Tawaging isa-isa upang ibahagi ang kwento sa likod
ng kanilang iginuhit.
Hal. Litson- paborito ko ang Pasko kasi tuwing
Pasko kumakain ako ng litson.
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Ikahon ang mga ito.
Hal.
ako ng litson tuwing Pasko.
Kum 5. Paglalahat:
akai Ano ang tawag natin sa mga
n
salitang nagsasabi ng kilos o
galaw?
Tandaan: Ang mga salitang nagsasabi ng kilos o
galaw ay tinatawag na pandiwa.
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Anu-anong pagdiriwang ang hindi ninyo
malilimutan?
Tumawag ng ilang bata upang isalaysay ang
kanilang karanasan gamit ang mga salitang kilos sa
pagkukuwento.
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw , pag-aaralan natin
ang tulang Ibat Ibang Buwan
3. Tukoy-Alam:
Ilan ang buwan sa isang taon?
Anu-ano ang mga buwan ng taon?
4. Paglalahad:
A. Iparinig/Ipabasa ang awit sa tsart.
Lubi-lubi.
Enero, Pebrero, Marso, Abril, Mayo
Hunyo, Hulyo, Agosto, Setyembre,
Oktubre, Nobyembre, Disyembre.
Lubi-lubi.
B. Ipabasa ang tula:
Ibat Ibang Buwan
Bagong taon ay Enero
Pebreroy araw ng puso ko
Marso, Abril, saka Mayo
Magbabakasyon naman tayo.
V. Kasunduan: 4. Paglalahad:
Piliin ang buwan na di mo malilimutan. Isulat ang Gamit ang larawan ipakita ang ibat ibang festival
isang karanasang di mo malilimutan tungkol dito. na ginaganap sa mga buwan ng taon:
Enero Ati-atihan Festival ng Cebu (Sto. Nino)
Pebrero Pinagbenga Festival sa Baguio
5. Pagtalakay:
Ano ang ginagawa ng mga tao sa Sto. Nino festival?
Paano ipinagdiriwang ang Pinagbenga Festival sa
Lungsod ng Baguio?
6. Pagtuturo at Paglalarawan:
Paano ginaganap ang bawat festival?
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw , ay ilalarawan
nnyo ang ibat ibang karanasan ng inyong mga
kamag-aral gamit ang mga salitang kilos.
3. Tukoy-Alam:
Paano ginaganap ang bawat pagidiriwang sa ibat
ibang lungsod?
4. Paglalahad:
Pag-usapan muli ang mga karanasan ng mga bata
tingkol sa mga pagdiriwang na kanilang nasaksihan.
6. Pagtuturo at Paglalarawan:
Paano ginaganap ang bawat festival?
5. Paglalahat:
Anong salita ang ginamit upang ilarawan ang
pagdiriwang?
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Anong sasakyan ang karaniwang sinasakyan ng
inyong pamilya?
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw , ay pag-uusapan
natin ang ibat ibang transportasyon sa inyong lugar.
3. Tukoy-Alam:
Anu-ano ang ibat ibang uri ng transportasyon sa
inyong lugar?
4. Paglalahad:
A. Iparinig ang awit na Bangkang Papel
Pagkatapos ng ulan, paligid ay pagmasdan
At sa ating bakuran, may naipong tubig-ulan
Tubig-ulan (2x) , may naipong tubig-ulan
Kayat kumuha ng papel, itupi-tupi ito
ayan bangkang papel, makapaglalaro ako!
V. Kasunduan: 2. Tunguhin
Iguhit ang paborito mong sasakyan. Sumulat ng 2 Ano ang paborito mong sasakyan?
pangungusap para ilarawan ito. Pag laki mo ano ang pinapangarap mong sasakyan?
3. Tukoy-Alam:
Anu-ano ang ibat ibang uri ng transportasyon sa
inyong lugar?
4. Paglalahad:
Ipabasa ang kwento: Si Pedring
Maliit pa lamang ay hilig na ni Pedring ang laruang
kotse. Ito kasi ang paborito niyang laruan. Bigay
ito ng kanyang ninang noong Pasko. Kulay pula, 1. kotse________
malaki at makintab ang kanyang kotse-kotsehan. 2. bisekleta________
Pagkatapos niya itong laruin itinatago niya ito sa 3. barko________
lalagyan para hindi masira. Pag laki ko sabi niya 4. tren_________
bibili ako ng bago at magarang kotse. 5. dyip________
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Saan nagtungo ang pamilya?
Saan sila sumakay?
Ano ang masasabi mo sa bawat kasapi ng pamilya?
6. Paglalahat:
Anu-ano ang mga ibat ibang uri ng transportasyon?
Lahat ba ng transportasyon ay magkakapareho ?
3. Tunguhin
Ngayong araw ay babasa tayo ng isang
kwento tungkol sa isang batang mahilig magtago.
Sinu-sino kaya ang kanyang tinataguan?
4. Paglalahad:
Pagkukuwento ng guro, Si Pilong Patago-tago ni
Kristine Canon at Leo Alvarado (Adarna House
2004)
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Sinu-sino ang mga tinataguan ni Pilo?
Isa-isang kilalanin ang mga kasapi ng pamilya ni
Pilo at ang kanilang ginagampanan sa pamilya.
Hal. Kuya kalaro ni Pilo ng taguan
6. Paglalahat:
Ano ang dapat gawin para maunawaan ang kwento?
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Paano mo ginugugol ang iyong libreng oras? IV. Pagtataya:
Ayusin ang mga pangungusap na naglalahad ng
2. Tukoy-Alam: isang kaganapan sa loob ng tahanan. Lagyan ng
May mga gawain bang ginagampananang mga bilang 1-5
kasapi ng iyong pamilya? ____Inalagaan ng ate si bunso.
____Abala ang nanay sa pagluluto sa kusina.
3. Tunguhin ___Dumating ang tatay galing sa opisina.
Ngayong araw ay pag-uusapan natin ang ____Masayang nagsalu-salo ang buong pamilya.
mga ginagawa ng inyong mga kasama sa bahay sa ____Tumutulong ang kuya sa paghahanda sa ina.
buong maghapon.
4. Paglalahad: V. Kasunduan:
Iparinig ang kuwento: Sumulat ng 5 pangungusap tungkol sa naganap na
Ang Masayang Mag-anak pangyayari sa sariling tahanan ng nagdaang araw.
Nakatira kami sa isang maliit na bayan.
Ang Itay ko ay nagtatrabaho sa bukid.
Ang aking ina naman ang siyang nag-aasikaso ng
aming tahanan.
Si ate ang tumutulong sa paglilinis ng aming bahay.
Si kuya ang katulong ni ama sa pag-aalaga ng aming
mga hayop na alaga sa bukid.
Ako naman ang tumutulong sa pag-aalaga ng aking
bunsong kapatid.
4. Paglalahad:
Gumamit ng puppet stick ng pamilya
Isa-isang ipatukoy sa mga bata ang bawat kasapi ng
mag-anak.
Ito si Inay, siya ay mapagmahal.
Si Itay naman ay masipag at masinop sa aming
kabuhayan.
Si Kuya ay matulungin.
Si ate ay maalalahanin.
Si bunso ay masayahin.
2. Tukoy-Alam:
Anu-anong mga pang-uri ang maari mong gamitin
para sa bawat kasapi ng pamilya?
3. Tunguhin
Ngayong araw ay maglalaro tayo ng Sino
siya? kung saan huhulaan ninyo ang miyembro ng
inyong pamilya na ilalarawan ko.\
4. Paglalahad:
Pangkatang Gawain
Bigyan ang bawat pangkat ng gawain
Itambal ang larawan at ang angkop na pang-uri para
sa larawan.
Hal. larawan ng ama masipag
larawan ng beybi - malusog
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Anu-anong mga salita ang ginamit upang ilarawan
ang bawat kasapi ng pamilya?
5. Paglalahat:
Ano ang tawag natin sa mga salitang naglalarawan?
3. Tunguhin
Ngayong araw ay magkukunwari tayong
mga tapagbalita sa telebisyon.
4. Paglalahad:
Muling gamitin ang mga larawan ng mga pamilya na
iginuhit noong nakaraang aralin.
Tumawag ng piling bata na magkukunwaring
tagapagbalita at ilalarawan ang miyembro ng
pamilya.
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Anu-anong mga salita ang ginamit upang ilarawan
ang bawat kasapi ng pamilya?
6. Paglalahat:
Ano ang tawag natin sa mga salitang nalalarawan?
Tandaan:
Pang-uri ang tawag sa mga salitang naglalarawan.